Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การลาออกจากลานเก่าส่งผลดีหรือไม่ดี?

การลาออกจากการทำงานเก่าที่ทำงานมานานมากแล้วมักส่งผลที่ดีกว่าหรือไม่ดีมากกว่ากัน ใครมีประสบการณ์บ้างในการเปลี่ยนงานจากบริษัทเดิมไปยังที่ใหม่ ได้ผลดีผลเสียอย่างไรบ้างจากการเปลี่ยนงานแบบนั้นหรืออยู่ที่เก่าดีแล้ว?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

แก้วเก้า

การตัดสินใจลาออกเป็นเรื่องที่ค่อนข้างจะสำคัญต่ออนาคตในการใช้ชีวิตต่อ ถามว่าเป็นทางออกที่ดีเสมอไหม ? เป็นคำตอบที่ตอบยากจะบอกแบบนี้ล่ะกัน ก่อนที่จะตัดสินใจที่จะลาออกหรือเปลี่ยนงาน ควรมีการคิดพิจารณาให้ดีให้รอบคอบก่อน และควรจะมีเหตุผลที่จะลาออกที่ดีต่อตัวเราเองต่อการใช้ชีวิตต่อการทำงานที่ดีในอานคต

2020.01.24 7:35

เพ็ญสุขภรณ์

เพื่อนคนไหนที่คิดจะลาออกก็ลองหาเหตุผลก่อนเยอะๆ แล้วค่ยอตัดสินใจส่วนใครที่ตัดสินใจได้แล้วขอให้ได้งานที่ดีมีอนาคตเจองานที่ใช่ที่ชอบนะครับ หวังว่าข้อมูลวันนี้จะทำให้เพื่อนได้รับประโยชน์มากก็น้อยนะครับ พูดถึงความฝันของมนุษย์เงินเดือนสมัยนี้คงหนี้ไม่พ้น อยากรวย อยากมีอิสระภาพทางการเงิน อยากที่จะเกษียณเร็วกันอยู่แล้ว แล้วต้องทำยังไงถึงจะสามารถเป็นแบบที่ฝันที่อยากจะเป็นได้ แน่นอนการเป็นมนุษย์เงินเดือนคงทำได้ยากมากที่จะทำตามฝันหรือทำฝันให้สำเร็จ

2020.01.24 7:35

New

สำหรับผมขึ้นอยู่กับวาระและโอกาสสภาพการณ์แล้วก็อายุนะครับ อย่างเช่นถ้ายังอายุเป็นหนุ่มอยู่ผมคิดว่าจะเปลี่ยนงานไปเรื่อยๆเพราะจะได้รับประสบการณ์จากงานหลายๆอย่าง แต่ถ้าอายุมากแล้วก็น่าจะทำไปยาวๆเลยครับเพราะว่างานสำหรับคนมีอายุก็หายาก และถ้าสภาพการเอื้ออำนวยหรือว่าไม่เป็นอุปสรรคในการทำงานมากเกินไปก็ทำไปเถอะครับ เพราะเมื่อเปลี่ยนงานใหม่ก็ต้องเจอกับสภาพการณ์ใหม่เพื่อนใหม่ๆก็ไม่รู้จะเข้ากันได้ไหม

2020.05.16 14:22

มารวย

ทำงานที่นี่มานานแล้วใช่ไหมครับนั้นแสดงว่าคุณต้องเป็นที่ไว้ใจของบริษัทแห่งนี้แน่นอนครับ แล้วผมอยากทราบครับว่าอีกกี่ปีครับคุณถึงจะได้เวลาที่จะเกษียณครับ ที่ผมถามแบบนี้เพราะคุณจะได้คิดครับว่าเราอายุเท่าไรแล้วเรายังมีแรงทำงานได้อีกกี่ปี ถ้าแรงเราเหลือไม่มากอย่าคิดลาออกเลยครับ แถมออกไปใครจะรับเราเข้าทำงานไหมอันนี้เราก็ไม่แน่ใจใช่ไหมครับ

2020.05.20 7:45

Kultilda

งานที่เก่าดีกว่างานที่ใหม่เสมอครับ ยิ่งตอนนี้เรากำลังเจอโควิด-19 ครับ งานที่มีอยู่ตอนนี้ยิ่งเป็นงานที่เราทำมานานด้วยยิ่งดีครับ เพราะเขายังให้เราเข้าไปทำงานได้ครับ งานใหม่ๆเดียวนี้เขาก็คัดอายุด้วยนะครับ ถ้าอายุมากแล้วทำเก่งแค่ไหนก็น่ากลัวครับ ถ้าเบื่องานลองไปคุยกับเจ้านายดูไหมครับ ลองๆเปลี่ยนแผนดงานที่ทำดูครับมันอาจทำให้หายเบื่อได้ครับ

2020.05.26 3:29

แมว

คือในสมัยนี้อาชีพที่เคยคิดว่ามั่นคงก็ไม่มั่นคงอีกแล้วค่ะยิ่งช่วง covid ระบาดที่ผ่านมา ทำให้เห็นเลยว่า แม้แต่อาชีพที่เราคิดว่ามั่นคงที่สุดอย่างพนักงานธนาคาร หรือว่าอาชีพที่เกี่ยวข้องกับสายการบิน หรืออาชีพที่ต้องฝังตัวเองเข้าไปกับระบบเศรษฐกิจก็มีโอกาสล่มได้ ถ้าถามว่าการลาออกจากที่ทำงานเก่าดีไหม ก็ต้องคิดถึงอนาคตของตัวเองค่ะ เรื่องเงิน เรื่องความมั่นคง คิดดีๆแล้วตัดสินใจนะคะ

2020.07.05 8:25

สินใจ

มีทั้งข้อดีและข้อเสียค่ะ ขึ้นอยู่กับช่วงจังหวะชีวิตตอนที่เราจะเปลี่ยนงานว่ามีงานที่มารองรับเราไหม และเหตุผลที่เราเปลี่ยนงานขึ้นอยู่กับอะไรบ้าง จำนวนเงินเดือนที่จะได้รับจะเพิ่มมากขึ้นไหม คำถามเหล่านี้เราใช้เพื่อตรวจสอบตัวเองว่าเราจะเปลี่ยนงานไปทำไม แต่ถ้ามีเหตุผลสมควรอาจจะเป็นเรื่องของสุขภาพหรือเป็นเรื่องของการเข้าสังคมก็ควรเปลี่ยนค่ะ

2020.07.06 3:11

-กำปั่น-

เจ้าของกระทู้บอกแต่ว่าทำงานมานานแล้วกับที่เก่า ไม่ได้บอกว่าทำงานมากี่ปี ทำงานตำแหน่งอะไร แล้วที่ทำงานใหม่นี่มีหรือยัง มันต่างจากที่เก่าในแง่ใดบ้าง แล้วจะให้คนที่เข้ามาอ่านเค้าแนะนำหรือแสดงความคิดเห็นยังไงอะครับ ผมว่าดูเหมือนเจ้าของกระทู้กำลังสับสนมากกว่า จริงๆอาจจะมีคำตอบในใจอยู่แล้วก็ได้แค่มาหาแนวร่วมเฉยๆ

2020.08.19 4:24

มดตะนอย

ไม่รู้ว่าใครคิดยังไงนะคะแต่สำหรับเราเราคิดว่าไม่ค่อยดีสักเท่าไหร่แต่การที่เราทำงานในที่ทำงานเก่ามานานแล้วแบบ 10 ปี 20 ปีขึ้นไปเนี่ย เราว่า เราจะไปทำงานในที่ใหม่ๆยากแล้วนะคะ น่าจะอยู่กับบริษัทเดิมไปเลย เขาคิดว่ามั่นคงมากกว่าแค่ไหนก็อยู่มาได้จน 10-20 ปีแล้วนอกเสียจากว่าคุณมีช่องทางอื่น ในการทำธุรกิจการลงทุน ถ้าเป็นแบบนั้น จะลาออกก็ไม่ว่ากัน

2020.08.31 20:52

แบงค์

สำหรับผมผมคิดว่าดีนะครับ เพราะว่าการที่เราจะออกไปหางานใหม่ๆแสดงว่ามีช่องทางที่สามารถไปได้ และมีอะไรดีๆรอเราอยู่ถึงดึงดูดใจให้เราออกไป อย่าลืมนะครับว่าเราสามารถที่จะมีอิสระในระดับหนึ่งในการเลือกหางาน ถ้าเราไม่ใช้อิสระในเรื่องนี้อย่างเต็มที่ เราจะได้ใช้เมื่อไหร่ล่ะครับ ตอนที่มีกำลังและความสามารถอยู่เลือกได้ก็เลือกไปเถอะ

2020.10.08 14:44

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี