Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การเคลียร์งานที่ค้างที่ทำอยู้สำคัญไหมก่อนลาออก?

บางครั้งการทำงานก็มีอย่างต่อเนื่องแน่นอนว่าแม้แต่กำลัวจะลาออกจากงานพรุ่งนี้วันนี้ก็จะมีงานที่ทำค้างไว้แล้วผมต้องทิ้งงานนั้นไว้เลยไม่เอาแล้วหรือว่าแสดงความรับผืดชอบโดยการเคลียร์งานที่ทำค้างอยู่ให้เสร็จหรือมอบหมายให้คนอื่นต่อไป?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Seni

การมีงานค้างหลังจากทำการลาออกจากงานไปแล้วเป็นเรื่องที่ไม่น่าจะส่งผลดีกับตัวเพื่อนๆสักเท่าไหร่ เพราะถ้าเกิดเพื่อนๆมีงานค้างหลังจากทำการลาออกไปแล้ว มันก็จะทำให้เพื่อนที่ทำงานหัวหน้าหรือคนจากที่ทำงานเก่าของเพื่อนๆโทรมาทวงงานหรือตามงานที่เพื่อนๆทำค้างอยู่ก่อนจะลาออกหรือถามหาไฟล์นั้นนี่นู่นเป็นระยะๆ เพราะฉะนั้นก่อนที่จะลาออกเพื่อนๆควรที่จะต้องเร่งทำงานเคลียร์งานที่ค้างคาทั้งหมดให้เรียบร้อย

2020.01.24 7:35

Nak

ส่วนงานชิ้นที่จะต้องมีการประสานงานก่อนให้แจ้งกับผู้ที่ประสานงาน เรื่องการลาออกจากงานของเพื่อนๆให้ผู้อื่นได้ทราบด้วย บุคคลที่เกี่ยวข้องจะได้ทำการประสานงาน ประชุมวางแผน มอบหมายงานให้ผู้อื่นใหม่ได้อย่างราบรื่น ไม่ต้องโทรมารบกวนใจเพื่อนๆอีกหลังจากทำการลาออกไปแล้ว

2020.01.24 7:35

Kunnthorn

ก่อนออกจากงานต้องเคลียร์งานในส่วนของเราให้เรียบร้อยครับ มอบส่งงานให้คนที่จะมาทำหน้าที่แทนเราหรือถ้ามีงานที่ต้องติดต่อกับคนนอกค้างอยู่ต้องแจ้งใครสักคนไว้ด้วย เพื่อจะตามงานต่อจากเรา มันแสดงถึงความรับผิดชอบต่อหน้าที่และส่งท้ายตัวเองกับเพื่อนร่วมงานอย่างไม่มีความขัดเคืองใจครับ เราเองก็สบายใจด้วยเพราะทำสิ่งที่ควรทำอย่างดีที่สุดแล้ว

2020.03.16 16:9

Mali

การเคลียร์งานที่ค้างที่ทำอยู่เป็นการแสดงความเป็นผู้ใหญ่คะ มันจะสร้างชื่อเสียงที่ดีให้กับเราคะ คิดดูสิคะเราออกไปแล้วทิ้งงานที่ค้างไว้ให้คนอื่นทำมันจะเกิดการนินทาแล้วการนินทาก็จะส่งต่อไปเรื่อยๆคะ คุณจะทราบไหมคะว่าบริษัที่เราย้ายไปทำงานเอาอาจรู้จักกันกับบริษัทเก่าที่เราเคยทำงานก็ได้คะคิดดูถ้าเป็นแบบนี้จริงๆแย่เลยนะคะ

2020.05.20 8:48

ปอย

การเคลียร์งานหรือจัดการกับงานที่เทียมตกค้างอยู่ก่อนออกจากงาน เป็นเรื่องที่สำคัญมากที่สุดเลยค่ะเพราะว่า แสดงให้เห็นถึงความรับผิดชอบต่อการทำงานที่เรามี แล้วเรื่องนี้ส่งผลกระทบต่อคนอื่นๆ เราอยากให้เขาพูดถึงเราในทางที่ดีคือสาปแช่งตอนที่เราออกจากงานล่ะคะ บางคนคิดว่าไม่เป็นไรเราไม่ได้ยินแต่จริงๆแล้วเป็นเครดิตที่เขาจะพูดถึงเราหรือเป็นข้อมูลได้ค่ะ

2020.10.08 14:57

Loly

@ปอย @Mali โลกสวยมากเลยนะคุณสองคน ก็เห็นด้วยค่ะ เป็นการแสดงความรับผิดชอบ รักษาชื่อเสียงที่ดี แต่อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าลาออกด้วยสาเหตุอะไรด้วยนะ แล้วก็ขึ้นอยู่กับว่างานที่ทำนั้นเป็นอย่างไรด้วย งานบางงานไม่ต้องเคลียร์อะไรใดๆทั้งสิ้น และการลาออกของคนบางคนก็ไม่ได้จบสวยๆกับที่ทำงานเก่าก็เป็นได้ เอาเป็นว่าขึ้นอยู่กับสถานการณ์เนาะ ว่าซั่น....

2021.08.08 14:12

ต้นไผ่

ถ้าเราเป็นพนักงานใหม่ที่เข้าไปทำงานแทนพนักงานคนเก่าที่เพิ่งลาออกไป แล้วมาเจอการส่งงานที่ครบถ้วน เรียบร้อย แบบที่ไม่ใช่ต้องตามต่อกันแบบปวดเศียรเวียนเกล้า จะเอากระเช้าไปขอบคุณเลยค่ะ มีงานค้างไว้บ้างก็ได้แต่เอาแบบว่าเราทำต่อได้อะ ถ้าทิ้งไว้ดื้อๆเลยอันนี้ไม่ไหวนะ จริงๆมันจะบ่งบอกถึงนิสัยของคนๆนั้นเลยนะว่าเป็นคนแบบไหนอะค่ะ

2021.09.26 12:59

จิตรลดา

เชื่อไหมคะบางครั้งที่เราย้ายที่ทำงาน เราอาจจะไปเจอบริษัทที่เขารู้จักแล้วก็เป็นเพื่อนกันมาก่อนก็ได้คะ การที่เราลาออกแล้วพยายามเคลียงานของที่ทำงานเก่ามันก็จะส่งผลดีกับเราคะ เจ้านายเก่าของเราอาจจะส่งประวัติการทำงานของเราไปยังบริทษัทที่เราจะย้ายไปก็ได้คะ ถ้าเรามีประวัติดี ทุกอย่างก็จะไปได้สวยงามมากจริงๆ

2022.01.29 15:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี