Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สินค้าทางการเงินที่ถูกออกแบบมาเพื่อเป้าหมายวัยเกษียณ แบบ RMF มีเงื่อนไขเกี่ยวกับภาษียังไงบ้างครับ

ผมทราบมาว่า หนึ่งในสินค้าทางการเงินที่ช่วยทำให้เรามีเงินสำหรับวัยเกษียณได้ดี คือ RMF เปรียบเหมือนกองทุนสำหรับการเกษียณอายุอย่างแท้จริง แต่มีหลายคนพูดอีกว่า เจ้าสิ่งนี้ ยังเป็นเครื่องมือสำหรับการลดหย่อนภาษีที่ดีด้วย แต่ถูกมองข้ามไป จริงไหมครับ หรือมีลักษณะเงื่อนไขอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thanarat

ผมว่าใช่ครับ แต่จะขาย RMF ได้ก็ต่อเมื่อถือครบอย่างน้อย 5 ปีเต็มและอายุครบ 55 ปีบริบูรณ์เท่านั้น ด้วยเงื่อนไขนี้ทำให้เรามีเงินก้อนออกมาใช้ตอนใกล้เกษียณพอดี ก็เลยเหมือนทางกรมสรรพากรเค้าก็ต้องการออกแบบมาเพื่อการเกษียณอายุนั่นล่ะ แต่จริงๆแล้วมีคนส่วนน้อยที่รู้ว่ามีเงื่อนไขที่ใช้ในการลดหย่อนภาษีของ RMF ที่ถูกทางสรรพากรกำหนดออกมาด้วย ถ้าสนใจก็ควรรู้ไว้ครับ

2019.08.01 15:25

Hailee

เงื่อนไขที่ว่าก็คือ ซื้อ RMF ลดหย่อนได้ไม่เกิน 15% ของเงินได้ที่ต้องเสียภาษี แต่ไม่เกิน 500,000 บาท เมื่อนับรวมกับกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ (หรือ กบข.) ประกันชีวิตแบบบำนาญและกองทุนการออมแห่งชาติ , ต้องซื้อต่อเนื่องทุกปีหรือปีเว้นปีก็ได้อย่างน้อย 3% หรือ 5,000 บาท เงื่อนไขนี้จะช่วยทำให้เราเติมเงินเข้า RMF เหมือนกับการทำ DCA ใส่เข้าไปทุกปีก็จะยิ่งทำให้เรามีเงินใช้สำหรับเกษียณมากขึ้นค่ะ

2019.08.01 15:26

ยุทธ์

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ เงื่อนไขการลงทุน RMF เพื่อจะได้สิทธิประโยชน์ทางภาษีด้วยนั้น เมื่อลงทุนกับ RMF แล้วต้องลงทุนอย่างต่อเนื่องทุกปี อย่างน้อยปีละ 1 ครั้งด้วยการซื้อหน่วยลงทุนของ RMF ครับ ถ้าจะระงับการซื้อหน่วยลงทุนก็ทำได้โดยไม่เกินกว่า 1 ปีติดต่อกัน ซึ่งยกเว้นได้ถ้าปีนั้นไม่มีเงินได้ก็ไม่ต้องลงทุนครับ หากใครสนใจการลงทุนนี้ต้องศึกษารายละเอียดดีๆนะครับ

2020.03.17 14:57

Waralee

ใช่แล้วค่ะถ้าเราซื้อกองทุนรวม RMF มีผลให้เราสามารถได้รับการลดหย่อนภาษีประจำปีได้ด้วยนะคะ แปลว่ากองทุนนี้ใช้ในการลดหย่อนภาษีและเงินที่ต้องหักเข้ากับทางกองทุนเงินฝากประจำปีที่เราทำไว้เพื่อวัยเกษียณค่ะ คือการทำกองทุนนี้สามารถเอาเอกสารไปยื่นเพื่อลดหย่อนภาษีได้ค่ะ แลกเงินที่ทำการฝากไว้กับกองทุน RMF เราไม่จำเป็นต้องเสียภาษีด้วยค่ะ

2020.04.29 14:45

พิศมัย

หลายคนก็ไม่ค่อยรู้ค่ะ ว่าถ้าซื้อกองทุน rmf จะสามารถลดหย่อนภาษีได้ เราเองถ้าไม่ศึกษาเรื่องการลดหย่อนภาษีจากการซื้อประกันภัยหรือว่ากองทุนก็คงไม่รู้จักเหมือนกัน แต่ถ้าเราจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะลดหย่อนได้ไม่เกิน 15% ของเงินได้ที่ต้องเสียภาษีของตัวเราเองนะคะ แล้วก็ต้องซื้อกองทุน rmf ไว้ระยะนานด้วยไม่ใช่ว่าซื้อปุ๊บก็จะได้ลดหย่อนภาษีครับ และเราก็จะ ถอนออกมาได้เมื่อเราอายุ 55 เท่านั้นนะคะ

2020.07.05 8:20

นัชชา

ก็แนะนำว่าให้เราซื้อตามปีเลยนะคะ สมมุติว่าเราอายุ 50 แล้วเราซื้อติดต่อมากันทุกปีปีละ 100,000 บาทแต่พออายุครบ 55 ปีแล้ว เราก็จะถือมาอีก 5 ปีไปเป๊ะสามารถทยอยขายได้ทั้งหมดไม่ว่าเราอายุ 54 ปีที่เราเพิ่งซื้อมาแสนบาท ก็ถือว่าคุ้มแล้วค่ะ เพราะยิ่งถือนานเท่าไหร่เงินที่อยู่ในมือก็ยิ่งเยอะและสามารถเอาไปลดหย่อนภาษีเงินได้ด้วย

2020.07.05 10:3

เข็มทิศ🧭

นอกจากจะนำไปลดหย่อนภาษีได้แล้วยังเป็นอีกหนึ่งกองทุนที่เหมาะมากสำหรับช่วงวัยเกษียณ ผมก็คิดอยู่เหมือนกันว่าจะลงทุนกับกองทุน RMF ไว้บ้าง จะได้มีเงินเอาไว้เมื่อถึงวัยเกษียณ แต่ข้อมูลของผมยังไม่ค่อยแน่นคงต้องไปหาเพิ่มก่อน เจ้าของกระทู้ไปลงทุนไว้แล้วหรือยังครับกองทุน RMF เนี่ย เป็นการออมเงินที่ดีมากอีกทางหนึ่งเลยครับ

2020.08.18 15:32

ลำไย

ไม่เคยคิดถึงกองทุน rmf ก็ไม่เคยคิดถึงการเสียภาษีและสักทีมัวแต่คิดถึงว่ากองทุนนี้เมื่อลงทุนและสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้และคิดถึงแต่ว่าเป็นกองทุนระยะยาวเหมาะแก่วัยเกษียณ ก็เพิ่งจะมารู้สึกตัวว่า ลงทุนกับกองทุนนี้แล้วยังจะต้องเสียภาษีด้วยก็ตอนที่เข้ามาเห็นกระทู้นี่แหละค่ะ แล้วก็ขอบคุณความคิดเห็นของคนที่มาอธิบายนะคะว่าจะต้องเสียภาษีอะไรอย่างไรบ้าง

2020.08.31 20:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากมีีชีวิตเกษียณที่ไม่ลำบอก

All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงพอใช้ตอนเกษียณ

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากนั่งนับเงินแก้เหงา เพราะมีรายได้เสริมในวัยเกษียณ ควรเริ่มธุรกิจแนวไหนครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อายุุจะ 30 ควรมีรายได้และความสามารถขนาดไหน?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุจะ 30 แล้วจะต้องทีฐานะทางการเงินแบบไหน?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากถามว่ามนุษย์เงินเดือนต้องคิดเรื่องการมีเงินไว้ใช้ยามเกษียณแบบไหนถึงจะเป็นวิธีที่ฉลาดครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี