Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พร้อมเพย์มีข้อเสียไหม

สวัสดีค่ะตอนนี้ฉันอายุ 34ปีแล้ว ทำงานเป็นเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยในหมู่บ้านจัดสรรที่จังหวัดเชียงใหม่ ได้ยินข่าวเกี่ยวกับเรื่องพร้อมเพย์แต่อยากรู้ว่าพร้อมเพย์มีข้อเสียไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wasi

ในส่วนของคนธรรมดาที่อาจจะไม่มีธุจกิจส่วนตัวหรือร้านค้า ที่หลายคนกลัวที่จะทำธุรกรรมทางการเงินผ่านระบบ พร้อมเพย์ อขากลัวว่าอาจทำให้ภาครัฐตรวจสอบรายได้ของเขาได้ง่ายขึ้น ยากต่อการหลีกเลี่ยงที่จะจ่ายภาษีเช่นกัน แต่อยากให้คิดถึงข้อดีอย่างที่จะได้จากการสมัครพร้อมเพย์มากกว่า

2020.01.24 7:35

สุเมธ

มีประเด็นที่สำคัญในการพิจารณาของหลายคนคือเรื่องของความเสี่ยง ที่เกิดจากรูปแบบและการดำเนินการ ที่อาจจะเก็บค่าใช้จ่ายในภายหลังซึ่งประเด็นต่างๆ เป็นการแสดงความคิดเห็นจากแหล่งข้อมูลของแต่ละบุคคลมาใช้พิจารณา ถ้าบางเรื่องที่มีข้อมูลไม่ชัดเจนอาจถามจากธนาคารที่คุณอยากสมัครพร้อมเพย์ก็ดีเหมือนกัน

2020.01.24 7:35

Candice

ใช่คะเห็นด้วยเลยมันเกี่ยวข้องกับความเสี่ยงคะเช่น ข้อมูลความเป็นส่วนตัวของเราอาจถูกเปิดเผยได้คะ เพราะว่าเราสมัครพร้อมเพย์โดยการใช้หมายเลขโทรศัพท์ของเรา เราว่ามันไม่มีความปลอดภัยในเรื่องของการเป็นส่วนบุคคลคะ เรากลัวว่าจะโดนโทรรบกวนได้คะ เพราะว่าเดี่ยวนี้พวกชอบโทรก่อกวนมักได้เบอร์มาจากพวกที่ใช้พร้อมเพย์คะ

2020.05.20 13:53

แพนแพน

เราก็ใช้นะพร้อมเพย์ สะดวกดีค่ะ ซื้อของง่าย โอนเงินสะดวก ส่วนเรื่องข้อเสีย..เราว่าเป็นข้อควรระวังมากกว่า คือ เวลาจะทำการโอนเงินต้องระวังไม่ให้ใครเห็นรหัสผ่านการโอนเงินของเราค่ะ ที่จริง ต้องระวังตั้งแต่การตั้งรหัสเข้าหน้าจอโทรศัพท์ของเราแล้วแหละ เพราะมิจฉาชีพจ้องจะขโมยข้อมูลและจะเอาเงินของเราอยู่ ต้องระวังให้ดีค่ะ

2020.10.10 3:57

สิรภัทร

ถ้าเป็นความเสี่ยงของคนที่ใช้พร้อมเพย์ ไม่น่าจะมีครับ แต่ถ้าเป็นคนที่โอนเงินเข้าของเรา น่าจะมีความเสี่ยงนะครับ เพราะบางครั้งอาจกดเลขเบอร์โทรของเราผิดก็ได้ครับ เงินที่ตั้งใจโอนให้เราก็อาจไม่ถึงเราก็ได้ครับ แต่เรื่องแบบนี้ไม่ค่อยมีบ่อยครับ นอกจากว่าคนโอนเงินจะไม่เชคครับว่าชื่อคนที่รับเงินเป็นชื่อของใครครับ

2021.06.30 5:32

พรนพา

ความเสี่ยงยังไงเหรอคะ เราว่า แค่ผูกพร้อมเพย์กับเบอร์เรา ไม่น่าจะเป็นปัญหานะคะ เพราะไม่ได้ผูกกับหมายเลขบัตรประชาชน แถม เราก็ไม่ได้เอาไปใช้งานอื่นๆนะ นอกจากเป็นช่องทางเลือกหนึ่งถ้าใครจะโอนเงินเข้าบัญชีของเรา โดยที่เราไม่ต้องไปจำหมายเลขบัญชีให้งง เอาจริงๆนะคะ ใช้บัญชีธนาคารมานานมาก แต่ก็ไม่เคยจำเลยคะว่าหมายเลขอะไร

2021.08.25 7:53

Nawin na

สมัครใช้งานพร้อมเพย์มีข้อเสียมั้ย..ไม่เคยคิดนะครับ ผมรู้แค่ว่ามันสะดวกดีน่ะเลยสมัครใช้ หลายคนก็สมัครกันนะ ยิ่งเกี่ยวข้องกับโครงการของรัฐด้วยหลายคนจึงต้องสมัคร บางคนที่เข้ามาคอมเม้นท์ก็ไม่ได้ว่าการสมัครใช้พร้อมเพย์มันน่ากลัว น่ากังวล หรือว่ามีข้อเสียอะไรมากมายนะ ผมว่าบางทีเจ้าของกระทู้คงสมัครใช้พร้อมเพย์แล้วล่ะ

2021.09.28 13:28

นครินทรื

ใช้งานพร้อมเพย์ ไม่น่าจะมีข้อเสียหรอกครับ ส่วนใหญ่แล้วตอนนี้หลายคนก็นิยมหันมาใช้แบบนี้ครับ แค่เราผูกหมายเลขโทรศัพท์ของเราเข้ากับหมายเลขบัญชีธนาคารของเราก็สามารถที่จะใช้งานได้แล้ว เราไม่ต้องมานั้งจำหมายเลขบัญชีให้ปวดหัวครับ แถมเวลาที่จะให้เพื่อนโอนเงินแบบออนไลน์ ก็ง่ายเข้าไปใหญ่เลย ไม่ต้องกดอะไรให้ยุ้งยาก

2022.01.19 13:31

ขวัญรัตน์

จะไปมีข้อเสียได้ยังไง เพราะการใช้งานของตัวนี้เป็นการรับเงินเข้าบัญชีธนาคารของเรา ถ้าการที่เรารับเงินโอนเข้าบัญชีของเรามันเป็นข้อเสีย อันนี้ก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้วละ ใช้งานไปเลยไม่ต้องกังวลอะไรหลอก ตอนนี้อย่างที่หลายๆคนเขาบอกแหละคนหันมาใช้งานบริการตัวนี้กันเกลือบจะหมดแล้วมันสะดวกแล้วก็ง่ายด้วยไม่ต้องจำหมายเลขบัญชี

2022.02.12 11:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ไม่ค่อยมั่นใจค่ะ ถ้าจะเปิดบัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี