Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อะไรบ้างที่เป็นข้อเสียของพร้อมเพย์

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมอายุ 42ปีแล้ว มีธุรกิจส่วนตัวเล็กๆที่เพิ่งเริ่มกิจการได้ไม่นานในจังหวัดพัทลุง ลูกอยากให้ผมสมัครพร้อมเพย์เพื่อโอนเงินให้ผมง่ายๆ แต่ผมไม่รู้ว่าพร้อมเพย์มีข้อเสียอะไรบ้างไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

sarawut

อีกประเด็นที่สำคัญในการพิจารณาของหลายคนคือเรื่องของความเสี่ยง ที่เกิดจากรูปแบบและการดำเนินการ ที่อาจจะเก็บค่าใช้จ่ายในภายหลังซึ่งประเด็นต่างๆ เป็นการแสดงความคิดเห็นจากแหล่งข้อมูลของแต่ละบุคคลมาใช้พิจารณา ถ้าบางเรื่องที่มีข้อมูลไม่ชัดเจนอาจถามจากธนาคารที่คุณอยากสมัครพร้อมเพย์ก็ดีเหมือนกัน

2020.01.24 7:35

เชาวน์

ส่วนที่เป็นผลกระทบย่อมมีแน่นอน แต่จะมากน้อยต้องขึ้นอยู่กับมุมมองและความคิดเห็นของแต่ละบุคคลอย่างเสรี เช่น ร้านค้าอาจไม่อยากเปิดรับ เพราะกลัวการตรวจสอบ เรื่องเลี่ยงภาษีจากสรรพากร ซึ่งก็ไม่ใช่ทุกร้าน อยู่ที่การคิดและตัดสินใจของคุณถ้ายังไม่แน่ในแนะนำให้หาข้อมูลที่มาจากแห่งที่ถูกต้องและเชื่อถือได้จะดีที่สุด

2020.01.24 7:35

Payut

ข้อเสีย หาก server ถูก hack ซึ่งความเสี่ยงไม่ต่างกับ online banking ที่ใช้กันอยู่ แต่จะว่าไปแล้ว Prompt Pay ก็แค่การผูกเลขที่บัญชีเข้ากับเบอร์มือถือ หรือเลขที่บัตรประชาชนเท่านั้นเอง การโอนย้ายเงินจริงๆ จะทำผ่านระบบของธนาคาร หากกลัวการใช้ Internet Banking ก็ไม่ต้องใช้ Prompt Pay ก็ได้ แต่หากใช้เป็นประจำอยู่แล้ว ก็ไม่มีอะไรต้องกลัวครับ

2020.05.20 13:56

แพนแพน

เรื่องระบบจะดีหรือไม่ มีข้อผิดพลาดอะไรหรือเปล่าก็เป็นเรื่องนึงนะคะ คนใช้งานอย่างเราไม่สามารถควบคุมได้ แต่ในระดับนึงธนาคารก็มีระบบจัดการของเค้าน่ะแหละ ส่วนเราในฐานะผู้ใช้งานก็ต้องระมัดระวังการใช้งานของเราด้วย โดยไม่ให้ใครรู้รหัสผ่านสำหรับการทำธุรกรรมของเราได้ค่ะ ส่วนเรื่องอื่นเราก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามีอะไรน่าห่วงอีกหรือเปล่า

2020.10.10 4:9

พงษ์ศักดิ์

ลุงครับ เท่าที่ผมใช้งานมานะครับ ยังไม่มีเจอข้อเสียเลยครับ เป็นทางเลือกที่ดีอย่างหนึ่งเลยครับ ลุง ยุคนี้เราต้องปรับให้เข้ากับเทคโนโลยี่ครับ ลุง การใช้งานพร้อมเพย์ มันทำให้คนที่จะโอนเงินให้เราทำได้ง่ายขึ้น แล้วลุงก็ไม่ต้องไปจำ หมายเลขบัญชี ที่ยาวๆด้วยครับ แค่จำหมายเลขบัตรประชาชน ก็หัวแทบแตกแล้วใช่ไหมครับ

2021.08.29 15:17

Pantakarn

เจ้าของกระทู้เพิ่งอายุ 42 ปี แต่มีลูกที่ทำงานแล้ว ส่งเงินมาให้คุณด้วย คุณพ่อยังหนุ่มอยู่เลยนะครับ ลูกก็ขยันทำงาน ไม่ลืมพ่อแม่ ดีใจกับเจ้าของกระทู้ด้วย เรื่องการทำพร้อมเพย์ คุณคงจัดการไปเรียบร้อยแล้ว ดีครับลูกจะได้ส่งเงินมาให้ง่ายๆ แต่ถึงไม่ทำก็ไม่เป็นไร ลูกส่งเงินมาให้คุณได้อยู่ดี โอนเงินผ่านโทรศัพท์มือถือ..ง่ายนิดเดียว

2021.09.22 14:45

เบลล่า

หนูก็เคยให้แม่ของหนู เปิดบัญชีธนาคารแล้วผูกเข้ากับแอพฯของธนาคารคะ แล้วก็ผูกบัญ๙ีเข้ากับหมายเลขโทรศัพท์กับบัตรประชาชน หรือที่ลุงเรียกว่าพร้อมเพย์นี้แหละคะ ที่อยากที่สุดคือการสอนใช้งานแอพฯคะ ส่วนเรื่องความเสี่ยงที่ลุงกลัว ไม่ต้องห่วงคะ ไม่ได้เสียหายอะไรคะ เพราะเขาโอนเงินให้เราเท่านั้นคะไม่สามารถทำอย่างอื่นได้คะ

2021.10.16 14:49

PakanaN

ดีแล้วลุงที่ลูกๆหลานๆให้ลุงผุกพร้อมเพย์ ตอนนี้มันง่ายกว่าเมื่อก่อนแล้วครับ ลุงไม่ต้องมานั่งจำหมายเลขบัญชีครับ ลูกๆหลานๆมีแค่เบอรโทรศัพท์ลุงก็โอนเงินให้ลูงได้เลยครับ ส่วนลุงก็จะมีขัอความแจ้งเตือนครับว่ามีการโอนเงินเข้ามาในบัญชีของลุง ง่ายดีนะครับ ไม่ต้องคอยถามว่าโอนเงินมาให้หรือยัง และไม่ต้องเดินทางไปที่ธนาคารด้วย

2022.01.25 15:44

กิตติกร

หัดใช้งานดูลุง แล้วลุงจะชอบเหมือนพวกเราทุกๆคนครับ สะดวกกว่าเมื่อก่อนมาเลยลุง เวลาี่มครจะขอหมายเลขบัญชีจากลุง ลุงก็ไม่ต้องมานั้งจำให้ปวดหัวแล้ว เพียงแค่จำหมายเลขโทรศัพท์ ของลุงเท่านี้ก็จบแล้ว แถมถ้าลุงได้ใช้งานบัชีออนไลน์มันยิ่งง่ายไปใหญ่ ลุงไม่ต้องนั้งรถไปที่ธนาคารแล้ว ทำทุกอย่างผ่านมือถือตาได้เลยนะ

2022.03.30 11:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (ธนาคาร)

คุณพ่อเสียชีวิตเงินในบัญชีต้องทำอย่างไรครับ

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี