Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การจำชื่อเว็บไซต์ให้ถูกต้องดีอย่างไร

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมอายุ 42ปีแล้วทำงาน เจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัย ในบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งในจังหวัดหาดใหญ่ เคยได้ยินและรู้คร่าวๆเกี่ยวกับ แอปของธนาคารแต่อยากรู้ว่า การจำชื่อเว็บไซต์ให้ถูกต้องดีอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sumana

การจำชื่อเว็บไซต์ ให้แม่นยำช่วยให้เราไม่ถูก ผู้ประสงค์ร้ายหรือนักต้มตุ๋น ที่ต้องการข้อมูลส่วนตัวของเราหรือเงินในบัญชี ดังนั้น การจำชื่อเว็บไซต์ให้ถูกต้องจึงเป็นเรื่องสำคัญ เราต้องสังเกตแม้กระทั่งรายละเอียดเล็ก อย่างเช่น เว็บไซต์จริงอาจจะใช้ .com แต่ของปลอมอาจจะเป็น .co ก็ได้

2020.01.24 7:35

timon

เพราะบางทีเราอาจจะเจอเว็บไซต์ที่เลียนแบบทำให้เราเข้าใจผิด อย่างเช่นการค้นหาโดยใช้ Google ถ้าคุณลองพิมพ์ดูจะเห็นมีหลายเว็บไซต์ ที่ทำมาเดือนแบบเว็บไซต์จริง ซึ่งอาจจะคล้ายคลึงกันมากด้วยซ้ำ ซึ่งในกรณีเว็บไซต์ปลอมที่หลอกลวง ทางธนาคารจะมีการประกาศเตือนให้ระวังอยู่บ่อย ๆ

2020.01.24 7:35

Wasi

การจำชื่อเว็บไซต์ให้ถูกต้องทุกตัวโดยเฉพาะแอพพลิเคชั่นของธนาคารมันดีมากแน่นอนครับ เพราะคุณจะไม่ถูกหลอกไง หากหลงกลเข้าไปเว็บไซต์ปลอมแล้วใส่ข้อมูลหรือรหัสอะไรต่างๆมันอันตรายมากนะครับ ต้องสังเกตให้ดี บางครั้งมันก็ตั้งชื่อคล้ายกันมากหรือหน้าเว็บก็ใกล้เคียงซะจนเหมือนอันเดียวกันเลย ต้องดูให้ดีๆก่อนที่จะทำอะไรครับ

2020.05.06 13:32

Lock2895

เจ้าของกระทู้จะใช้แอปของธนาคารหรือจะเข้าเว็บไซต์ของธนาคารครับ? ผมว่า ถ้าคุณมีแอปของธนาคารแล้วก็ใช้อันนั้นแหละ เข้าไปเว็บไซต์มันจะยุ่งนิดนึง ไม่ต้องมานั่งจำชื่อเว็บไซต์ของธนาคารด้วย ทำธุรกรรมผ่านแอปในโทรศัพท์มือถือ ง่ายกว่าเยอะครับ เพราะถ้าคุณจำชื่อเว็บไซต์ของธนาคารไม่ได้ คลิกเข้าไปผิดที่ เดี๋ยวจะมีปัญหาครับ

2020.10.10 9:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การป้องกันกัย)

กู้เงินนอกระบบแล้วโดนโกงครับ?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทค่ะ

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Fingo คืออะไรคะ? จะโดนหลอกไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี