Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การไปเที่ยวที่ต่างๆเป็นความฝันของวัยเกษียณหลายคนนะครับ ลุงอยากรู้ว่า พอเอาเข้าจริงๆ เราควรเที่ยวเอง หรือ ซื้อทัวร์ ดีกว่ากันครับ

วัยเกษียณแล้วเราจะสบายขึ้น ได้หยุดจากภาระหนักของงาน แน่นอนจะมีเวลามากขึ้น และตัวลุงเองก็อยากไปเที่ยวต่างประเทศกับเขาซะหน่อย แต่พอกลับมาคิดดีๆ ก็รู้ว่า เออ เราก็ไม่มีแรงสมบุกสมบันเหมือนเดิมแล้วนะ ก็เลยอยากรู้ว่า การไปเที่ยวเองน่าจะดีกว่า หรือ ซื้อทัวร์น่าจะสบายกว่า อันไหนดี หลานๆมาตอบหน่อย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อรรถสิทธิ์

การจัดทริปไปเที่ยวเอง ผมว่าดีตรงที่เราสามารถกำหนดได้เองทั้งทริป ไม่ต้องมาเป็นห่วงเรื่องเวลาใดๆ ทั้งสิ้น สามารถสโลว์ไลฟ์ได้ตามใจชอบ และที่สำคัญคือ สามารถควบคุมค่าใช้จ่ายได้ด้วยตัวเอง แต่ข้อเสียของการจัดทริปไปเที่ยวเองอาจจะไม่ค่อยสะดวกสำหรับวัยเกษียณเพราะด้วยความสะดวกสบายในการเดินทางต่างๆ อาจจะต้องหาเพื่อนร่วมทริปไปด้วยหรือไปกันเป็นแบบครอบครัวก็อาจจะง่ายกว่าคร้าบบบบ

2019.08.01 15:29

Ubol

มีทั้งข้อดีและเสียรวมๆกันไปครับลุง การซื้อทัวร์ไปเที่ยวเป็นทางเลือกของวัยเกษียณส่วนใหญ่ที่เน้นความสะดวกสบาย เพราะไม่ต้องวางแผนอะไรเลยแถมเดินทางไม่ลำบากอีกด้วย แต่การซื้อทัวร์ไปเที่ยวเราก็จะถูกกำหนดเวลาในแต่ละวันตั้งแต่ตื่นนอน แถมบางทีอาจจะโดนอัดตารางทัวร์แบบเหนื่อยมากในวันเดียวถึงแม้ว่าจะเดินทางสะดวกสบายก็เถอะ เหนื่อยเหมือนกันครับ

2019.08.01 15:30

Phrom-borirak

เห็นคุณลุงบอกว่าไม่มีแรงสมบุกสมบันเหมือนแต่ก่อนแล้ว ถ้าอย่างนั้นไปกับบริษัททัวร์จะดีกว่ามั้ยครับ ไม่ต้องเหนื่อยวางแผนเที่ยว ไม่ต้องเหนื่อยเดินทางเอง มีคนแนะนำเส้นทางตลอด ไปหลายคนเผื่อมีอะไรก็ต้องมีคนสังเกตเห็นและช่วยได้ครับ แต่โปรแกรมอาจจะแน่นนิดนึง คุณลุงจะพอไหวมั้ยครับ แต่ถ้าคุณลุงจะเลือกเดินทางเองก็ไม่ว่ากันครับ

2020.03.17 15:51

Kla

เอาจริงๆนะครับถ้ามีเพื่อนวัยเกษียณไปเที่ยวด้วยกันก็ไปเที่ยวกับเพื่อนๆสนุกกว่าครับเพราะว่ารู้จักกันดีอยู่แล้วและเป็นกันเองด้วย แต่ถ้าไม่มีเพื่อนขอแนะนำว่าให้ไปกับกรุ๊ปทัวร์ครับ เพราะว่าจะได้เพื่อนใหม่ๆและมีคนดูแลในระหว่างการเดินทางด้วยแค่เราไม่จำเป็นต้องเหนื่อยมากในการเตรียมที่พักหรือที่กินหรือที่เที่ยว เพราะทางกรุ๊ปทัวร์จะจัดให้เราหมดเลยครับ

2020.04.29 14:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เมื่อวางแผนเกษียณจะคิดถึงหลักการเอาชนะเงินเฟ้ออย่างไรดีครับ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณโสด เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดี

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

วันก่อนได้คุยกับเพื่อนถึงปัญหาเรื่องการฟ้องยึดทรัพย์ซึ้งจะถูกยึดในต้นปีหน้า เราได้ยินเพื่อนพูดคุยเกี่ยวกับ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ เพื่อนบอกว่าเขาสามารถช่วยเหลือเรื่องการยึดทรัพย์ได้ เราเลยอยากทราบบทบาทของ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

All (เกษียณอายุ)

อายุเข้าเลข 5 แล้วแต่ยังไม่มีเงินเกษียณเลย จะทำอย่างไร

การเกษียณก่อนกำหนด,All (เกษียณอายุ),ค่าชดเชยจ้างงาน,เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ),ภาษีการรับมรดก

บำเหน็จกับบำนาญต่างกันยังไงคะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุจะ 30 แล้วจะต้องทีฐานะทางการเงินแบบไหน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี