Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การเปลี่ยนรหัสผ่านในแอพธนาคารบ่อยๆจำเป็นไหม

สวัสดีค่ะตอนนี้ฉันอายุ 33ปีแล้ว เป็นข้าราชการที่เขตเทศบาลในจังหวัดพังงา อยากรู้ว่า จำเป็นไหม ที่จะเปลี่ยนรหัสบ่อยๆของแอปธนาคาร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ngam

จำเป็นเพราะว่า รหัสแรกๆที่เราใช้มักเดาง่าย อย่างเช่นการใช้รหัส 0123456789 หรือว่าจะเป็นการใช้ชื่อจริงและชื่อเล่นไม่ว่าจะในภาษาไทยหรือว่าภาษาอังกฤษก็ตัวอย่างเหล่านี้เป็น รหัสที่ง่ายต่อการเดา สาเหตุส่วนใหญ่ที่ผู้คนถูกแฮกข้อมูลก็มาจากสาเหตุนี้เป็นอันดับต้นๆ.

2020.01.24 7:35

kritsana

จำเป็นเพราะว่าที่สำคัญเวลาเข้าเว็บไซต์ เมื่อพิมพ์รหัสผ่านทุกอย่างเสร็จแล้ว ก่อนกดตกลงต้องไม่ให้เครื่องจำรหัสผ่าน การพิมพ์เองใหม่ทุกครั้งจะปลอดภัยกว่า มันจะดีมากถ้าหากว่าคุณใช้อุปกรณ์ที่เป็นสาธารณะหรือใช้ WiFi สาธารณะ ที่สำคัญเราต้องตั้งรหัสที่จำง่ายสำหรับเราแต่ยากต่อคนอื่น

2020.01.24 7:35

Thanaboon

ผมว่าการเปลี่ยนรหัสของแอพธนาคารบ่อยๆเป็นเรื่องที่ควรทำนะครับ เพราะเราใช้งานบ่อย บางครั้งอาจรีบร้อนเลยหลงลืมที่จะรักษาความปลอดภัยบางอย่าง การเปลี่ยนรหัสแอพธนาคารก็จะช่วยไม่ให้ถูกแฮกข้อมูลได้ง่าย ที่สำคัญอย่าใช้ตัวอักษรหรือตัวเลขที่ใกล้เคียงกับเลขบัตรประชาชนหรือข้อมูลส่วนตัวของเราที่สามารถเชื่อมโยงได้ง่าย เลือกรหัสที่เดายากๆครับ

2020.03.18 3:39

Theeratorn

ถ้าเปลี่ยนรหัสบ่อยแล้วคุณยังจำได้อยู่ก็ไม่มีปัญหาค่ะ ไม่ได้ประชดนะ คือการเปลี่ยนรหัสบ่อยๆมันก็ดีในแง่ของความปลอดภัยจากผู้ไม่หวังดี แต่คุณจำเป็นต้องเปลี่ยนบ่อยๆขนาดนั้นมั้ย คุณทำธุรกรรมทางการเงินเป็นประจำมั้ย เรื่องพวกนี้ต้องถามตัวคุณเองค่ะ หรือคุณอยากทำเพื่อความสบายใจก็ทำได้เลย อย่างที่บอกว่าถ้าคุณจำรหัสได้มันก็ไม่มีปัญหาค่ะ

2020.05.06 14:29

ปานใจ

เราใช้รหัสเดิมมานานแล้วค่ะ จะเปลี่ยนก็กลัวจำไม่ได้ ปกตินะ เราเก็บของไว้ที่ไหนเมื่อเอาออกมาต้องเอากลับไปไว้ที่เดิม บางทีคิดว่าเปลี่ยนที่เก็บดีกว่าเอามาไว้ตรงนี้แหละ...สั่งสมองให้จำไว้แล้วนะ แต่ไม่นานหรอก กลับมาหาอีกที ไม่เจอแล้ว สมองจำได้แต่ที่เดิมที่เคยเก็บไว้ ที่ใหม่นี่ลืมไปเลยค่ะ 🤣 เพราะอย่างนี้เลยไม่กล้าเปลี่ยนรหัส

2020.10.13 5:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกให้โอนตังค์ จะได้เงินคืนไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงิน ดึงเงินกลับได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

จะซื้อป้ายประมูลทะเบียนรถผ่านเฟสบุ้คเชื่อถือได้ไหมครับ

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี