Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การเปลี่ยนรหัสผ่านในแอพธนาคารบ่อยๆดีอย่างไร

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมอายุ 44ปี เป็นทนายความ ของบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งในจังหวัดสงขลา จะดีอย่างไรถ้าเปลี่ยนรหัสบ่อยๆในแอพพลิเคชั่นธนาคาร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Amaya

ดีมากเพราะเราไม่ควรใช้รหัสที่ใช้ในครั้งแรกของการสมัครงานแล้วไม่เปลี่ยนแปลงเลย เพราะการเปลี่ยนรหัสผ่านบ่อย ๆ ช่วยลดความเสี่ยงของการถูกขโมยข้อมูลได้ ทำให้ผู้ร้ายก็เดาได้ยาก แต่ทางที่ดีคุณควรจะตั้งรหัสที่ ยากต่อการเดาแต่คุณสามารถจำรหัสนั้นได้ จะเป็นการดีที่สุด

2020.01.24 7:35

ประทุม

อีกเหตุผลคือจำเป็นเพราะว่าเวลาเข้าเว็บไซต์ เมื่อพิมพ์รหัสผ่านทุกอย่างเสร็จแล้ว ก่อนกดตกลงต้องไม่ให้เครื่องจำรหัสผ่าน การพิมพ์เองใหม่ทุกครั้งจะปลอดภัยกว่า มันจะดีมากถ้าหากว่าคุณใช้อุปกรณ์ที่เป็นสาธารณะหรือใช้ WiFi สาธารณะ ที่สำคัญเราต้องตั้งรหัสที่จำง่ายสำหรับเราแต่ยากต่อคนอื่น

2020.01.24 7:35

สิริรักษ์

เรื่องเปลี่ยนรหัสแอพของธนาคารเนี่ย เรานึกถึงกุญแจแบบที่ใช้รหัสเลย ของๆเราเองอยากจะเปลี่ยนบ่อยแค่ไหนก็เปลี่ยนเถอะตราบใดที่เรายังจำรหัสได้ ถ้ามั่นใจว่าจะไม่สันสนก็เปลี่ยนไปเลยค่ะเอาให้เจ้าของเครื่องยังงงเองเลย เราไม่ได้พูดถึงข้อดีของการเปลี่ยนรหัสเลยเพราะคนอื่นพูดไปแล้วก็ตามนั้นค่ะ แล้วแต่ว่าคุณอยากจะเปลี่ยนบ่อยๆมั้ยนะคะ

2020.05.06 14:34

พอเหมาะ พอควร

ผมสงสัยคำว่า "เปลี่ยรหัสบ่อยๆ" นี่หมายถึง บ่อยแค่ไหนอะครับ คนเราจะสามารถจดจำรหัสต่างๆได้นานแค่ไหน ยิ่งเปลี่ยนบ่อยมาก จะไม่ยิ่งสับสนเหรอครับ ส่วนตัวนะ ผมตั้งรหัสที่ไม่เกี่ยวกับข้อมูลส่วนตัวของผมที่คนอื่นจะสังเกตง่ายหรือมีให้เห็นในเอกสารส่วนตัว แต่ผมจำได้แม่นยำเลย เพราะมันเกี่ยวโยงกับบางอย่างในชีวิตของผม เลยไม่ค่อยเปลี่ยนรหัสครับ

2020.10.13 5:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

จะซื้อป้ายประมูลทะเบียนรถผ่านเฟสบุ้คเชื่อถือได้ไหมครับ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อแว่นตาปลอม ผมไปแจ้งความ ฟ้องร้องได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล

โดนแก๊งไลน์หลอกให้โอนเงินทำยังไงดีครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี