Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมต้องเปลี่ยนรหัสผ่านในแอพธนาคารบ่อยๆ

สวัสดีค่ะตอนนี้ฉันอายุ 57ปี แล้ว เป็นคุณครูสอนวิชาคณิตศาสตร์ในโรงเรียนเอกชนแห่งหนึ่งในจังหวัดหาดใหญ่ ช่วงนี้มีหลายธนาคารที่ทำเป็น Application ซึ่งฉันก็มีด้วยแต่อยากรู้ว่าทำไมต้องเปลี่ยนรหัสบ่อยๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุชาติ

เพราะว่า รหัสแรกๆที่เราใช้มักเดาง่าย อย่างเช่นการใช้รหัส 0123456789 หรือว่าจะเป็นการใช้ชื่อจริงและชื่อเล่นไม่ว่าจะในภาษาไทยหรือว่าภาษาอังกฤษก็ตัวอย่างเหล่านี้เป็น รหัสที่ง่ายต่อการเดา ผู้ร้ายส่วนใหญ่เลยเดาได้ง่าย และนี่ก็เป็นเหตุผลที่หลายคนโดนแฮกข้อมูลหรือเงิน

2020.01.24 7:35

Nattanan

เพราะการที่เราใช้รหัสที่ใช้ในครั้งแรกของการสมัครงานแล้วไม่เปลี่ยนแปลงเลย เพราะการเปลี่ยนรหัสผ่านบ่อย ๆ ช่วยลดความเสี่ยงของการถูกขโมยข้อมูลได้ ทำให้ผู้ร้ายก็เดาได้ยาก แต่ทางที่ดีคุณควรจะตั้งรหัสที่ ยากต่อการเดาแต่คุณสามารถจำรหัสนั้นได้ จะเป็นการดีที่สุด

2020.01.24 7:35

Putsaya

หลายคนถามคำถามเดียวกันกับคุณเลย "ทำไมต้องเปลี่ยนรหัสผ่านในแอพธนาคารบ่อยๆ?" ก็เพื่อความปลอดภัยของเงินในบัญชีของคุณเองน่ะสิครับ ปลอดภัยจากอะไรบ้าง? ก็ปลอดภัยจากการใช้จ่ายอย่างไม่ระวังของเจ้าของบัญชีและปลอดภัยจากผู้ไม่หวังดีที่ไม่ประสงค์ออกนามมาเอาเงินในบัญชีของคุณไปใช้อย่างสบายใจเฉิบ เพียงเท่านี้คุณคงพอจะเข้าใจใช่มั้ยครับ

2020.05.06 14:40

พอเหมาะ พอควร

ผมว่าแค่เปลี่ยนรหัสบ้างก็พอ คงไม่ถึงกับต้องเปลี่ยนบ่อยๆหรอกครับ ที่ว่าเปลี่ยนบ่อยๆ ก็ไม่รู้ว่าบ่อยแค่ไหน เดือนละครั้ง หกเดือนครั้ง หรือปีละครั้ง เปลี่ยนแล้วยังจำได้มันก็ดี แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วลืมนี่จะมีปัญหามากกว่านะ ผมไม่เปลี่ยนบ่อยหรอก เพราะตั้งรหัสที่ไม่เชื่อมโยงกับเอกสารส่วนตัว คนอื่นก็เดายากแล้วล่ะครับ

2020.10.13 5:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงิน ดึงเงินกลับได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี