ผมอยากรู้ว่าวินัยการออมเงินแบบไหนที่เราไม่ควรมองข้างครับ !

จริงไหมครับ การออมเงินให้ประสบผลสำเร็จ หรือ การวางแผนการเงินแบบต่างๆ มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่า เราเก็บได้เยอะแค่ไหนในแต่ละเดือน หรือมากมายขนาดไหน หรือการลงทุนเราเฟอเฟ็คพอไหม สิ่งที่สำคัญคือวินัยต่างหาก ใช่ไหมครับ?

• หลายๆคนอาจจะคิดว่า การเพิ่มเงินลงทุนหรือการลงทุนให้ได้ผลตอบแทนเยอะๆ จะช่วยทำให้เราประสบความสำเร็จทางการเงินได้มากกว่า แต่จริงๆ แล้ว เรื่องที่สำคัญที่สุดสำหรับเรื่องการเงินก็คือเรื่องของ “เวลา” ยิ่งเราทำได้ในระยะยาว โอกาสที่เราจะประสบความสำเร็จก็จะยิ่งเพิ่มสูงขึ้น พี่ว่านี่สำคัญสุดสำหรับวินัยการออมในยุคนี้

no name

2019.08.01 15:41

0 likes

• หากเราไม่ออมเงิน ไม่ลงทุนอย่างสม่ำเสมอ สุดท้ายเราก็อาจจะแพ้สิ่งที่เรียกว่า “เงินเฟ้อ” เพราะบอกได้เลยว่า เงินเฟ้อก็มี “วินัย” ที่ไม่แพ้กัน และมีแนวโน้มที่จะเพิ่มขึ้นได้เรื่อยๆ ในทุกปี ดังนั้นอย่างน้อยเราก็ต้องออมเงินและลงทุน ให้ชนะเงินเฟ้อหรือเท่ากับเงินเฟ้อ นั่นหมายความว่า เราต้องมี “วินัยในการออม” แข่งกับเงินเฟ้อ ดังนั้น ต้องคิดหลักนี้ไว้ด้วยจ้า

no name

2019.08.01 15:42

0 likes

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

อยากมีเงินเก็บก่อนวัยหกสิบเริ่มต้นแบบไหนดี?

ผมกับภรรยาตอนนี้เรากำลังวางแผนจะมีลูกครับ อยากทราบว่าต้องเก็บเงินล่วงหน้าสักเท่าไหร่ดี กับการวางแผนมีลูกสักคน

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

สมุดบัญชีเงินฝากมีประโยชน์อะไรครับ สมุดบัญชีมีข้อมูลสำคัญแต่ก็ไม่ค่อยได้ใช้เลย?

ผมบอกตรงๆว่าไม่เคยมีบัตร ATM มันจำเป็นไหมครับ?