Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การลงทุนแบบตราสารหนี้มีวิธีแบบใด

สวัสดีค่ะตอนนี้ฉันอายุ 50ปีแล้ว มีอาชีพอิสระทำงานอยู่ที่จังหวัดกระบี่ อยากรู้ว่ามีขั้นตอนการลงทุนแบบตราสารหนี้แบบใดบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nattayot

แยกออกได้ดังนี้ ลงทุนตราสารหนี้ในตลาดแรก เป็นการลงทุนในตราสารหนี้ที่ออกขายเป็นครั้งแรกในตลาด ซึ่งจะมี ความแตกต่างกันระหว่างการลงทุนในตราสารหนี้ภาครัฐและ ตราสารหนี้ภาคเอกชน ดังนี้ การเสนอขายให้แก่ผู้ซื้อในวงจำกัด ประเภทผู้ลงทุน : ผู้ลงทุนสถาบัน หรือผู้ลงทุนรายใหญ่ ผู้ลงทุนโดยเฉพาะเจาะจงไม่เกิน 10 ราย ตัวแทนจำหน่าย : ธนาคารพาณิชย์ หรือ บริษัทหลักทรัพย์ที่ได้รับการแต่งตั้งจากบริษัทผู้ออก

2020.01.24 7:35

Bunbongkarn

การลงทุนแบบตราสารหนี้มีการขายก่อนครบกำหนดได้ เพราะผู้ลงทุนสามารถขายตราสารหนี้ ก่อนครบกำหนดได้ ซึ่งสภาพคล่อง ในการซื้อขายอาจแตกต่างกันไปตามปริมาณและประเภทของตราสารหนี้ต่าง ๆจะเคลื่อนไหวในทิศทางตรงข้ามกับหุ้น จึงช่วยกระจายความเสี่ยงของพอร์ตลงทุน โดยรวมได้เป็นอย่างดี

2020.01.24 7:35

Kaeo

ขั้นตอนแรกของการลงทุนในตราสารหนี้ คือ การถามตัวคุณเองว่า วัตถุประสงค์ของการลงทุนคืออะไร? คุณรับความเสี่ยงได้มาก-น้อยแค่ไหน ? อยากได้ผลตอบแทนสูง กลาง หรือต่ำ? ระยะเวลาในการลงทุนนานแค่ไหน? และ จะลงทุนในตราสารหนี้ประเภทเดียวหรือหลายประเภท? ครับ คำตอบของคำถามเหล่านี้จะทำให้คุณเลือกการลงทุนได้ถูกประเภทครับ

2020.05.12 16:7

เด่นจันทร์

เรื่องการขายตราสารหนี้ก่อนครบกำหนด ทำได้คะ แต่ส่วนตัวเราไม่แนะนำคะ เพราะว่าผลกำไรที่ได้น้อยมากจริงๆคะ แล้วเวลาเราขาายตราสารหนี้กาอนกำหนดเวลา ตราวารหนี้บางตัวเขารับซื้อคืนราคาค่อนข้างต่ำมากๆเลยคะ กัดฟันทนสักหน่อยให้ครับกำหนดการถือครองน่าจะดีกว่าคะ เพราะเวลาขาย เราก็ยังไงทุนคืนมาบ้างคะ อย่าใจร้อนรีบขายคะ

2020.10.14 5:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี