Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การลงทุนแบบตราสารหนี้มีวิธีไหนบ้าง

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมอายุ 27ปีแล้ว มีธุรกิจส่วนตัวเป็นธุรกิจของครอบครัวในจังหวัดกรุงเทพฯ อยากรู้ว่ามีวิธีการลงทุนแบบตราสารหนี้แบบไหนบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

บุญยง

อย่างที่สองคือ ลงทุนตราสารหนี้ในตลาดรอง เมื่อตราสารหนี้ผ่านการซื้อขายไปสู่ผู้ลงทุนในตลาดแรกแล้ว หากมีการ ซื้อขายเปลี่ยนมือ จะเป็นการซื้อขายในตลาดรอง โดยสามารถซื้อขาย ได้ 2 ช่องทาง คือ 1.ซื้อขายแบบ Over the Counter 2ซื้อขายผ่านตลาดตราสารหนี้(Thai Bond Exchange : TBX)

2020.01.24 7:35

Marge

จะอธิบายซื้อขายแบบ Over the Counter (OTC) ผู้ที่สนใจจะซื้อหรือขายตราสารหนี้สามารถติดต่อกับ ผู้ค้าตราสารหนี้ ซึ่งปัจจุบันมีธนาคารพาณิชย์ 14 แห่ง และบริษัทหลักทรัพย์ 29 แห่ง เพื่อแจ้งความประสงค์และทำการซื้อขายโดยตรง ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นการซื้อขายระหว่าง ผู้ค้าตราสารหนี้ด้วยกัน, ผู้ค้าตราสารหนี้กับผู้ลงทุนสถาบัน

2020.01.24 7:35

Prasopchai

ตามความเข้าใจของผม การลงทุนตราสารหนี้มี 3 วิธีครับ 1. ลงทุนตราสารหนี้ในตลาดแรก คือ การลงทุนตราสารหนี้ที่นำออกขายครั้งแรก 2. ลงทุนตราสารหนี้ในตลาดรอง คือ จากตลาดแรกเมื่อซื้อขายเปลี่ยนมือก็จะเป็นการซื้อขายในตลาดรอง ซึ่งทำได้ 2 วิธี คือ ซื้อขายแบบ OTC และซื้อขายผ่านตลาดตราสารหนี้ TBX 3. ลงทุนทางอ้อมผ่านกองทุนรวมตราสารหนี้ ถ้าไม่ถูกต้องอย่างไร ช่วยแก้ไขได้นะครับ

2020.03.18 12:47

Dee

ถ้าพูดถึงวิธีลงทุนในตราสารหนี้ก็อย่างที่มีคนบอกมาแหละค่ะ ว่าแต่คุณได้ลองลงทุนไปบ้างหรือยังคะ เห็นเขาว่าความเสี่ยงในการลงทุนไม่มากแต่ได้ผลตอบแทนแบบเป็นประจำ ถ้าพูดกันแค่นี้เราก็อยากลงทุนเหมือนกัน ถ้าคุณลงทุนแล้วได้ผลยังไงก็มาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ เอาแค่วิธีการต่างๆก็พอไม่ต้องบอกหรอกว่าได้กำไรกี่บาท..เกรงใจ

2020.05.12 16:7

Alice

มีการลงทุนแบบทางตรงคือซื้อหุ้นกู้ ลงทุนแบบทางอ้อมคือซื้อกองทุนตราสารหนี้ค่ะ อีกอย่างคือ ซื้อหุ้นกู้หรือพันธบัตรก็ต้องหาตราสารที่ต้องการ โดยคำนึงถึง ออกโดยใครบริษัทอะไร ถ้าเป็นพันธบัตรก็ออกโดยรัฐบาลรัฐบาล ถ้าเป็นกระทรวงการคลังก็ความปลอดภัยสูงแต่ผลตอบแทนต่ำ ต้องดูว่ามีหลักประกันด้วยมั้ย กำหนดการจ่ายกี่เดือนถึงจ่ายที

2020.07.10 9:34

พายุ

ถ้าเพิ่งจะเริ่มลงทุนแบบตราสารหนี้เราแนะนำ ลงทุนในพันธบัตรนะคะ เพราะว่าการลงทุนในพันธบัตรความเสี่ยงมันน้อยกว่าค่ะรัฐบาลก็รองรับให้ด้วย เราว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีเลย เราเองตอนนี้ก็ลงทุนกับพันธบัตรของรัฐบาล ความเสี่ยงมันต่ำแล้วก็ระวังแผนทางการเงินได้ด้วย มีแต่ว่าผลตอบแทนก็จะไม่สูงเหมือนการลงทุนแบบตราสารหนี้ในแบบอื่นๆหรือไม่สู้กับลงทุนในหุ้นหรอกนะคะ

2020.07.20 7:56

น้องอิน..อินดี้😍

การลงทุนที่มีความเสี่ยงต่ำและได้ผลตอบแทนเป็นประจำ ฟังดูน่าสนใจนะคะ แต่การลงทุนที่มีความเสี่ยงต่ำผลตอบแทนที่ได้ก็ไม่สูงด้วยใช่มั้ยคะ หากไม่กังวลเรื่องเงินก็พอได้นะ เพราะถ้าต้องลงทุนกับสิ่งที่มีความเสี่ยงสูง ถึงแม้ผลตอบแทนจะสูงด้วยก็ตาม มันก็ไม่แน่ว่าเราจะได้อย่างที่คิดใช่มะ แล้วแต่ความชอบและความถนัดเนอะ

2020.08.25 4:33

เจนจิรา

เห็นด้วยเขาว่าการลงทุนในพันธบัตรแบบตราสารหนี้ของรัฐบาลก็รู้สึกว่าคุ้มกว่าการลงทุนแบบอื่นและการลงทุนนี้ก็มีมานานแล้วและตอนนี้ก็ยังมีอยู่ซึ่งนี่แสดงให้เห็นถึงความมั่นคงของการลงทุนแบบนี้ ดังนั้นถ้าใครสนใจที่จะลงทุนแบบตราสารหนี้อยากจะแนะนำให้ลงทุนกับพันธบัตรของรัฐบาลมากกว่า แล้วเราก็มีกำลังที่จะลงทุนได้ด้วยเพราะว่าการลงทุนไม่สูงมากแต่ได้รับผลประโยชน์แน่นอนค่ะ

2020.08.31 16:42

เด่นจันทร์

ตราสารหนี้เหรอ เรา เคยซื้อตราสารหนี้ของธนาคาร ครั้งหนึ่งคะ แต่นานมาแล้วคะ ลงทุนซื้อไปตอนนั้น ถ้าจำไม่ผิด น่าจะ 10,000บาทได้คะ แต่ผลกำไรที่ได้ตอนนั้น ถ้าเทียบกับดอกเบี้ย เงินฝาก เราว่าดีกว่าคะ ถือว่า ได้มากพอสมควรเลยละคะ แต่อย่างว่าละคะ ลงทุนแค่หมื่นเดียว จะได้กำไรมากๆก็คงยากคะ คนที่ได้หำไรมากๆเขาลงทุนกันเป็นล้านๆคะ

2020.10.14 5:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี