Forum
แก้ไขล่าสุด: 

รถหลุดจำนำ

วันก่อนเจอเพจขายรถ มีรถหลุดจำนำมาขาย ในฐานะคนเงินน้อยอย่างผมมันน่าสนใจมากครับ รถก็เป็นรุ่นใหม่ๆซะด้วย ผมเลยอยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับการซื้อรถหลุดจำนำแบบนี้เราต้องทำยังไงครับแล้วมันคุ้มค่าไหมครับกับการที่เราจะซื้อ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ART

รถหลุดจำนำอาจเป็นได้ทั้งรถที่ถูกเเละผิดกฏหมายเรียกว่าเป็นสีเทา ครับที่ว่าถูกกฎหมายก็เพราะว่าทางพ่อค้าจะรับจำนำรถที่มีเอกสารถูกต้อง ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นรถติดไฟแนนซ์ครับ ดังนั้นเอกสารประกอบอย่างสำเนาหน้าเล่มทะเบียนรถยนต์, สำเนาบัตรประชาชนของเจ้าของรถ,สำเนาทะเบียนบ้านของเจ้าของรถ, เอกสารโอนลอยรถยนต์(เจ้าของรถเซ็นชื่อไว้เรียบร้อย), เอกสารมอบอำนาจ(เจ้าของรถเซ็นชื่อไว้เรียบร้อย) เรียกว่ามีเอกสารทุกอย่างถูกต้องไม่ใช่รถที่ถูกขโมยมา

2020.01.24 7:35

Chermsak

ผมเห็นด้วยครับการการซื้อรถแบบนี้ครับ ข้อเสียของการซื้อรถหลุดจำนำที่ไม่มีเล่มทะเบียน ต้องซื้อด้วยเงินสดเท่านั้น ไม่ได้โอนรถ เพราผู้ขายไม่ใช่เจ้าของ ต่อประกันภัย พ.ร.บ ได้ กรณีที่ทางไฟแนนซ์และผู้ครอบครองแจ้งอายัดกับทางสำนักงานขนส่ง จะไม่สามารถต่อ พ.ร.บ ได้ รถที่ไม่มี พ.ร.บ ตำรวจสามารถเรียกตรวจได้ทุกเมื่อ หากไฟแนนซ์พบเจอ มีสิทธิ์ขอเรียกคืนรถได้ เพราะเป็นเจ้าของตัวจริง ไฟแนนซ์สามารถแจ้งความ ข้อหารับของโจร กับผู้ซื้อรถหลุดจำนำที่ไม่มีเล่มทะเบียน เสี่ยงต่อการซื้อรถที่ทางสำนักงานคณะกรรมการป้องกันและปราบปรามยาเสพติด(ป.ป.ส.) แจ้งอายัด ต้องขับเฉพาะบางพื้นที่เท่านั้น

2020.01.24 7:35

ชาญชัย

ถ้าเจอรถหลุดจำนำที่ไม่มีเล่มทะเบียน ต่อให้ดูใหม่ ดูสวยหรือถูกใจเราแค่ไหน อย่าไปซื้อเลยครับไม่คุ้มหรอก มันจะเกิดปัญหาขึ้นมาจริงๆอย่างที่มีคนมาตอบไปแล้วตัดใจเถอะครับ รอรถหลุดจำนำที่มีเล่มทะเบียนครบถ้วนสมบูรณ์ดีกว่า ซื้อไปยังไงก็ได้ใช้แน่เพราะถูกกฎหมายทุกอย่าง ขับไปไหนมาไหนได้อย่างสบายใจ อดใจรอนะครับจะได้รถที่ถูกใจคุณแน่นอน

2020.03.18 16:2

Pongpanet

เคยได้ยินมาเหมือนกันนะคะเรื่องรถหลุดจำนำ มีใครเคยไปดูหรือเคยซื้อบ้างมั้ยคะ เรื่องราคาของรถหลุดจำนำกับรถมือสองทั่วไปอย่างไหนจะถูกหรือแพงกว่ากันคะ? คือ ดิฉันไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้อยากขอคำแนะนำหรือประสบการณ์หน่อยน่ะค่ะ รู้แค่ว่าต้องมีเล่มทะเบียนจริงๆเท่านั้น เราถึงจะซื้อได้ซึ่งแน่นอนถ้าไม่มีเล่มทะเบียนดิฉันไม่เสี่ยงค่ะ

2020.05.14 4:45

TTangGoo1988

ไว้ใจไม่ได้นะคะ เพราะเพื่อนเราโดนมากับตัว ตอนรับรถเเล้วลองขับสภาพดีทุกอย่าง พอใช้ไปสองเดือน ไอ้นู่นเสีย ไอ้นั่พังสุดท้ายค่าซ่อมซื้อมือหนึ่งได้เเล้วจ้า รถมือสองส่วนใหญ่ถ้าไม่ใช้รถคนที่เรารู้จัก เราก็ไม่รู้ว่าเขาใช้รถรักษาไหม ผ่านอะไรมาบ้างเราก็ไม่รู้ ถ้าให้เเนะนำอย่าหาเรื่องซื้อเลยค่ะ เราเป็นคนงบน้อยเหมือนกันเลยตัดสินใจซื้อรถเเบบผ่อนผ่านแอพๆ นึง ดีนะทุกอย่างถูกกฎหมายหมด รถมือหนึ่งด้วย เริ่ดด

2020.07.23 16:28

โดนัส

ปกติจะมีแบบเป็นเล่มทะเบียนด้วยครับอันนี้ต้องระวังครับ เพราะสมุดใหม่นี้แหละครับ เราเลยไม่ได้เอะใจว่ามันมีประวัติยังไง เพราะเราไม่ได้เห็นเล่มเก่า พวกขายรถชอบเอามาย้อมแมว จนเราไม่รู้ประวัตอันเก่า บางคันเปลี่ยนสีมาด้วย ยังไงก็ระวังหน่อยครับ บางคันซื้อมาแต่มีประวัติว่าถูกขายทอดตลาด ทางที่ดีซื้อรถบ้านดีกว่านะครับ

2020.07.30 5:15

แววตา

พี่ชายของเราเปิดเต้นท์รถมือสองค่ะ เราพอรู้เรื่องเกี่ยวกับรถหลุดจำนำบ้าง รถหลุดจำนำถึงแม้ว่ามีเล่มทะเบียนแต่ราคาถูก ก็มีความเสี่ยงสูงที่จะเป็นรถผิดกฎหมาย ยิ่งถ้ารถไม่มีหลักฐานที่ชัดเจนแล้ว เราไม่รู้ว่ารถนั้นได้มาจากเจ้าของที่ร้อนเงิน หรือว่าอาจจะเป็นรถที่เคยผ่านการก่อเหตุมาก่อน ดั้งนั้นผู้ซื้อต้องคิดให้ดีก่อนที่จะตัดสินใจซื้อนะคะ

2020.08.19 14:7

หาญกล้า

เวลาที่เจอรถมือสองสภาพดี มีเล่มทะเบียนถูกต้อง แถมยังราคาถูก เป็นใครก็อยากได้ครับ แต่ผมไม่เคยคิดขนาดว่าจะมีความเสี่ยงเป็นรถที่ผิดกฎหมาย หรือเพราะมันเป็นรถหลุดจำนำเลยต้องระวังเป็นพิเศษครับ? ได้รู้อย่างนี้ก็หวั่นใจเหมือนกัน หากมีคนรู้จักอยากได้หรือไปดูรถมือสองที่ไหนต้องบอกให้ระวังเอาไว้มากๆ เช็ครายละเอียดให้ดีครับ

2020.08.29 14:52

สุนันทา

ใช่ๆ น่าซื้อมากเลยนะ รถหลุดจำนำ เราก็เคยเจอนะ บางคัน ปี 2019 ขายแบบถูฏมากเลย แต่เอาจริงๆนะเราไม่กล้าหลอกกลัวมากๆ หลายคนบอกว่าบางที่อาจเป็นรถยนต์ที่ติดไฟแนนซ์แล้วก็เอามาขายแบบนี้ก็มี เราว่าอย่าเอาเลยดีกว่าคะ ขับไปแล้วไม่ค่อยสบายใจคะ กลัวว่าถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ จะเสียเงินเปล่าๆคะ แล้วอีกอย่างเอกสารอะไรก็ไม่มีด้วย

2020.10.16 10:23

Wave

@แววตา เป็นข้อมูลความรู้ที่ดีครับสำหรับคนที่กำลังสนใจซื้อรถหลุดจำนำเพราะเห็นว่าราคาถูก ยังไงก็ต้องระวังนะครับ @จขกท.จริงๆรถมือสองราคาถูก ที่ไม่ใช่รถหลุดจำนำก็มีเยอะแยะ เพื่อความแน่ใจเราก็มั่นใจว่าเป็นรถถูกกฎหมาย ผมอยากแนะนำให้คุณลองหารถมือสองที่ Toyota Sure ครับ คุณจะได้รับบริการที่ดีไม่ต่างจากซื้อรถใหม่ป้ายแดงจากโตโยต้าเลย

2021.05.20 10:6

==Suchart

เข้าใจเจ้าของกระทู้นะครับ คนที่มีเงินไม่มากก็ต้องมองหาซื้อของที่ราคาไม่สูงมากนัก ไม่อย่างนั้นก็แย่ต้องหาเงินมาจ่ายเพิ่ม แล้วหาง่ายซะที่ไหนล่ะครับเงินน่ะ การซื้อรถหลุดจำนำก็เป็นเรื่องที่น่าสนใจ ถ้าเอกสารครบก็พอลุ้น ผมว่าหาคนที่ดูรถเป็นไปด้วยดีกว่า ไม่อย่างนั้นคุณอาจเสียใจภายหลัง เสียดายเงินแย่เลยครับกว่าจะหาได้

2021.05.24 9:56

ลาวัณย์

@TTangGoo1988 ตอนนี้เขาคุยกันที่รถหลุดจำนำคะ ไม่ใช่รถยนต์มือสองที่ขายกันตามปกติคะ เราเห็นรถยนต์บางครั้ง วิ่งได้แค่หมื่นกว่ากิโลเอง น่าสนใจมาก แต่ไม่เอาดีกว่าคะเอกสารอะไรก็ไม่มีคะ ถ้ามีสมุดเล่มเขียวให้เรามาพร้อมด้วย ก็ค่อยว่ากันไปคะ แต่อันนี้เป็นแค่เอกสารที่ถ้ามาให้เราเท่านั้น จะอัพเดทข้อมูลล่าสุดหรือเปล่าก็ไม่ทราบได้

2021.06.25 8:14

//LITF//

ได้รถดี ราคาถูกก็คุ้มครับ แต่มันไม่ได้มาง่ายๆอย่างนั้นน่ะสิ ต้องพาคนที่เขาดูรถเป็นจริงๆไปด้วย ไม่อย่างนั้นโดนหลอกแน่ๆ เรื่องเอกสารอย่างที่หลายคนบอกมา อันนี้ต้องระวังให้มากครับ ถ้าไม่มีเอกสารอย่าไปเอารถมาโดยเด็ดขาด ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้ได้รถมาใช้หรือยัง ถ้าได้แล้วและได้รถดีมาด้วย ผมก็ดีใจกับคุณด้วยนะครับ

2021.07.30 9:31

ปราบ

@ชาญชัย ดีครับ ที่พี่เข้ามาเตือนกันเอาไว้บ้างแบบนี้ เพราะว่า หลายคนเห็นแก่ของราคาถูกจนลืมเรื่องความปลอดภัย คิดไปว่าอาจจะโดนหลอกก็ได้ รถที่ผิดกฎหมายมีเยอะนะครับที่เขามาหลอกขาย แต่รถที่ถูกกฎหมายที่หลุดจำนำก็มี ก็ต้องดูให้ดีๆไปนะครับ อย่าประหยัดจนทำให้ต้องเสียใจภายหลัง บางคนอยากประหยัดจนเดือดร้อนกว่าเดิมก็มี

2021.09.18 15:31

Master_ART

ผมว่าอย่าไปเสี่ยงซื้ออะไรที่เราไม่มั่นใจเลย ซื้อของใหญ่ๆของแพงๆอย่างรถยนต์ มีแหล่งที่ซื้อที่ปลอดภัยเยอะแยะครับ เหมือนอย่างเดียวนี้ด้วยความที่เศรษฐกิจไม่ดี ผมได้ข่าวมาว่ามีรถมาขายแบบประมูลราคาไม่แพงมือสองเยอะแยะเลยนะ เป็นรถประมูลขายจากแหล่งที่มั่นใจได้แบบจากธนาคารที่เขาไปยึดรถมานะครับ ลองหาข้อมูลดูสิ หาดูนะว่าในพื้นที่ในจังหวัดของคุณมีไหม

2021.09.24 14:46

Bowie

หวังว่าจขกทคงรู้คำตอบแล้วนะคะว่าควรรึเปล่าที่จะไปซื้อรถหลุดจำนำ? ยังงัยถ้าอยากจะซื้อรถที่ราคาไม่แรงมาก ก็ลองมองหารถบ้านมือสองที่เค้าลงประกาศทางเว็ปไซต์ดูสิคะ บางครั้งเจ้าของดูแลอย่างดีบางคนไม่มีเงินผ่อนต่อก็เลยขาย แบบนี้เราว่ายังไม่เสี่ยงเท่ากับรถที่หลุดจำนำนะคะ อย่าลืมหาคนที่ดูรถเป็นไปเป็นเพื่อนด้วยล่ะ

2021.10.05 14:9

Kowit8-

ถ้ามีเงินพอไม่ว่าของหลุดจำนำจะเป็นก็ตาม ผมหมายถึงว่าเป็นของที่เราจำเป็นต้องใช้อะครับน่าซื้อทั้งนั้น อย่างที่เจ้าของกระทู้พูดถึงเรื่องรถหลุดจำนำก็น่าซื้อไม่รู้ว่าไปซื้อมาหรือเปล่า หากว่ารถไม่มีปัญหาอะไร มีเล่มทะเบียนถูกต้อง มีเอกสารครบถ้วนและที่สำคัญคุณมีเงินพอที่จะซื้อโดยที่ไม่เป็นหนี้ ผมอยากเชียร์ให้ซื้อเลยล่ะครับ

2022.01.24 14:24

วิชญพัสตร์

วันก่อนแฟนของเราก็เอามาให้เราดูคะ เรากำลังหารถยนต์เพื่อจะเอาไว้ใช้งานสักคันแต่ช่วงนี้งบน้อยแฟนเลยเอาแบบนี้มาให้เราดูรถยนต์ปีใหม่มาก แต่ราคาไม่ถึง1แสนบาท เราก็สนใจนะ แต่ถามน้องคนที่ขายบอกว่าโอนได้ไหม ต่อภาษีได้ไหม น้องที่ขายบอกว่าโอนไม่ได้ แต่จ่ายภาษีถ้าปีนี้ได้แต่ปีหน้าก็ต้องลุ้นเอา คือมันหมายความยังไง เราเลยไม่เอาดีกว่าคะ

2022.03.29 13:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการเงิน,ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

ค้างค่าบริการรายเดือนโดนฟ้องไหมครับ

All (หนี้สิน)

โดนโทรตามทวงหนี้

All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

มีหมายศาลมาแล้วว่าชำระหนี้เพิ่มหลังโดนยึดรถครับ ทำยังไงดีครับ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้ เราต้องใช้คืนไหมครับ

All (หนี้สิน)

ศาลสั่งอายัดทรัพย์แต่ไม่มีทรัพย์สินทำได้ไหม

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน,การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บ้านจะโดนยึดเครียดจังครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี