Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มอเตอร์ไซด์เงินสด

ตอนนี้ย้ายที่พักไกลจากที่ทำงานพอสมควรเลยอยากตัดสินใจซื้อมอเตอร์ไซด์(ทางบ้านช่วย)ทางบ้านอยากให้ซื้อเงินสดเลย อยากทราบข้อมูลว่าเราต้องทำยังไงบ้างเพราะทางนั้นอยากขายดาวน์มากกว่าค่ะ อยากทราบว่าเรามีขั้นตอนอะไรบ้างคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Preet

ต้องคุย "ราคา" ก่อนครับ ขอเน้นหนักไปทางต่อรอง "ผลประโยชน์พึงมีพึงได้ในราคาที่เราจ่ายไปแล้ว" (หรือที่คนส่วนใหญ่เรีย)แต่ถ้าอยากได้ราคาลดเพิ่มอีก เราไม่ต้องเอาไอ้ที่เค้าเรียก "ของแถม" ราคาค่าตัวรถก็จะลดไปอีก 1พัน 2พัน 3พัน อย่างชัดเจนเพราะกำไรอีกทางของร้านเค้าอยู่ใน "ค่าของแถม" กับค่าเดินเรื่อง "จดทะเบียน + พรบ. + ประกัน

2020.01.24 7:35

nat

คุยข้อตกลงกับร้านให้ดี ให้เคลียร์ โดยแยกเป็นส่วนๆดังนี้ 1. ราคารถ เน็ตๆ ว่าเท่าไหร่? 2. ค่าดำเนินการจดทะเบียน+ค่า พ.ร.บ.คุ้มครองจากอุบัติเหตุ ว่าเท่าไหร่? 3. ค่าประกันรถหาย (กรณีเราซื้อเพิ่มเติม) ว่าเท่าไหร่? ซื้อ 1 ปี 2 ปี เท่าไหร่? เตรียมเอกสาร สำเนาบัตร ปชช. + สำเนาทะเบียนบ้าน เตรียมไว้สัก 2 ชุดเผื่อเหลือเผื่อขาด แต่ที่ใช้มาใช้ สำเนา ปชช.ใบเดียว แต่อาจจะใช้อีกหากเราซื้อประกันรถหาย

2020.01.24 7:35

khim

ใช่เลยค่ะ เรื่องราคารถสำคัญมากต้องคุยให้ดีมีหลักฐานพร้อมนะคะ เพื่อนเราเคยเจอแล้ว ตอนแรกก็คุยกันตกลงเรียบร้อย ทั้งเรื่องค่ารถ ค่าจดทะเบียน ค่าพ.ร.บ. ค่าประกันรถหาย อะไรต่างๆนานา แต่พอจะจ่ายจริงก็มีบิดพลิ้ว ดีนะที่รู้ตัวยังไม่ได้เสียเงินไป ไม่ไหวค่ะเจอแบบนี้ ไม่ใช่ตัวเรายังรู้สึกแย่เลย ต้องคุยดีๆ มีหลักฐานด้วยจะดีมากเลยค่ะ

2020.03.18 16:14

Chula

เรื่องการซื้อ-ขายรถมอเตอร์ไซค์ รถยนต์ บ้าน คอนโด หรือะไรต่างๆ ที่จริงมันก็มีการซื้อการขายกันอยู่ทุกวันแต่น่าแปลกเราก็ยังได้ยินและได้เห็นข่าวเรื่องการโกงการซื้อการขายของพวกนี้บ่อยๆ ถ้าคุณจะซื้อหรือจะขายทรัพย์สินอะไรก็ตามต้องศึกษารายละเอียดให้ดีนะคะ จะได้เตรียมตัวถูกว่าต้องดูหรือสังเกตเรื่องอะไรเป็นพิเศษมั้ย จะได้ไม่โดนโกงค่ะ

2020.05.14 5:5

คมขำ

น่าแปลกนะที่รา้นอยากขายเงินผ่อนอย่างเดียว ถ้าอยากซื้อเงินสด ทำได้ไม่ยากครับ ไปดูราคารถก่อนครับ ว่าราคาเท่าไรครับ อย่างถ้า ราคา ขายที่ 45,000 บาท ทางที่ดีติดเงินสดไป50,000ครับ ที่ให้ติดไปมากกว่า ก็เผื่ออาจมีอะไรที่เราต้องจ่ายเพิ่มขึ้นมาครับ ได้เงินแล้วก็ไปที่ร้านเลยครับ ควักเงินมาเลย บอกว่าจะเอาคันไหน พกบัตรประชาชนไปด้วยนะครับ

2020.10.16 10:23

อาแปะ

ไปร้านอื่นเลยครับ ถ้าร้านที่คุณว่ามีท่าทางแบบนั้นมันดูไม่น่าไว้ใจนะ เค้ามีแต่อยากขายเงินสดทั้งนั้นแหละ ถ้าเป็นร้านที่ไม่ใช่ร้านเถื่อนอะนะ ผมว่าไหนๆทางบ้านจะช่วยจ่ายแล้ว ก็ซื้อเงินสดนั่นแหละสบายใจกว่า แล้วก็เลือกซื้อตามร้านใหญ่ๆไปเลย น่าเชื่อถือมากกว่า ไม่ว่าจะซื้อรถใหม่ หรือมือสองร้านใหญ่ๆก็มีนะเดี๋ยวนี้อะ เชื่อโพ้มมมมนะพี่

2021.05.22 15:10

โปรดฟังทางนี้>>>

ที่ร้านขายมอเตอร์ไซค์อยากขายแบบเงินผ่อนเพราะว่าจะได้ดอกเบี้ยเยอะไงครับ แต่ถ้าลูกค้าอยากซื้อเงินสดเขาก็ต้องขายให้ จะมาบังคับให้ลูกค้าซื้อเงินผ่อนไม่ได้หรอก ดีครับที่เจา้ของกระทู้กับทางบ้านอยากซื้อรถมอเตอร์ไซค์ด้วยเงินสด ไม่ต้องมีหนี้มีสินให้กังวลใจ ซื้อแล้วก็เติมน้ำมันอย่างเดียวเลย อ้อ!ทำประกันไว้บ้างก็ดีนะครับ

2021.05.26 4:4

Row

ผมเห็นด้วยกับ comment นี้นะครับ @โปรดฟังทางนี้ เขาบอกให้ฟังเขาก็ฟังเอาไว้หน่อยนะครับเป็นความคิดเห็นที่ดี คือถ้าเราซื้อรถมอเตอร์ไซค์จากร้านขายรถมอเตอร์ไซค์ที่เป็นร้านใหญ่ๆน่าเชื่อถือ ยังไงก็สามารถซื้อเงินสดได้อยู่แล้วครับ จริงๆรถมอเตอร์ไซค์ราคาไม่ถือว่าแพงมากถ้าซื้อเงินสดได้ก็ดีกว่าดีกว่าเป็นหนี้ระยะยาว

2021.07.19 6:31

มาร์ค

พูดได้คำเดียวว่าแปลกครับ ถ้าเป็นผมผมเปลี่ยนไปซื้อร้านอื่นเลย ไหนไหนเราก็มีเงินสดพร้อมที่จะซื้อรถเงินสดแล้ว จะไปติดกับดักซื้อแบบผ่อนจ่ายแล้วก็ต้องมาจ่ายดอกเบี้ยทำไมล่ะครับ ซื้อสดเป็นไรสบายใจกว่าแค่มอเตอร์ไซค์คันเดียว วันนี้ทางบ้านก็จะช่วยออกด้วยยิ่งดีเข้าไปใหญ่ ร้านที่คุณเลือกอยากจะให้ผ่อน เปลี่ยนร้านได้เลยครับไม่ต้องแคร์

2021.09.11 15:23

นายลาน

หมายตารถรุ่นไหนเอาไว้ละครับ ราคาเงินสด 5-6 หมื่นบาทเลยนะครับรถใหม่ช่วงนี้ แน่ใจนะว่าต้องการจ่ายครั้งเดียวจบไปเลย ไม่มีผลกับเงินที่ต้องใช้ในส่วนอื่นๆนะครับ ถ้าไม่มีผลอะไรก็จัดไปเลย ซื้อครั้งเดียวจบ เหมือนที่เพื่อนบอก ซื้อที่ศูณย์ไปเลยครับ เอกสารที่ใช้ก็มีบัตรประชาชนกับสำเนาทะเบียนบ้านเท่านั้นแหละครับสำหรับซื้อเงินสด

2021.09.17 14:22

Panasonic

@คมขำ มันคงจะไม่ต้องยุ่งยากขนาดนั้นก็ได้มั้งครับพี่ ขอเรียกพี่ไว้ก่อนนะ คือถ้าทางร้านเขาอยากขายดาวน์ คุณจะเลือกร้านอื่นก็ได้นะคะถ้าอยากซื้อสดถ้าว่ามันคุยยาก ร้านขายรถมอเตอร์ไซค์มีเยอะแยะจะตาย ไม่ต้องทำขั้นตอนอะไรมากมายหรอกครับถ้าเรามีเงินสดพร้อมซื้อ ง่ายกว่าคนไม่มีเงินไม่พร้อมจะซื้อแล้วต้องผ่อนอีก อ่านกระทู้นี้แล้วก็ขำๆนะครับมีเงินพร้อมซื้อแต่ติดปัญหานู่นนี่นั่น

2021.09.21 15:59

นฤทธิ์rit

เป็นมือ 1 หรือว่ามือ 2 ล่ะ ถ้าเป็นมือ 1 ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องการซื้อเงินสดนะครับ แต่มือ 2 ก็จะเจอแบบที่คุณบอกแหละ พวกนี้อยากกินดอกเบี้ยกับเรา ขายเงินสดได้กำไรไม่ค่อยเท่าไร เอกสารเตรียมไปหรือยัง ใช้เอกสารไม่มากหรอกครับ หากว่าออกเงินสดใช้แค่บัตรประชาชนกับทะเบียนบ้านก็น่าจะพอแล้ว ตกลงเรื่องการโอนดีๆว่าใครจะจ่ายครับ

2022.01.24 15:38

จิรวัฒน์

ทางน้านไม่สามารถบังคับเราได้ครับว่าเราจะซื้อแบบไหน ถ้าแบบนี้ คดว่าอีกหน่อยเวลาเรามีปัญหามันจะลำบากไหมครับ เอาแบบที่เพื่อนบางคนบอกเลยว่าไปหาซื้อกับร้านอื่นเลย เราไม่ต้องไปง้อเพื่อจะซื้อของร้านนี้หรอกครับ เงินก็เงินของเรา จะมาบังคับเราให้ทำตามใจทางร้านก็คงเป็นไปไม่ได้หรอก ถ้าขืนมาบังคับเรานะ ร้านนี้เราไม่เหยียบอีกเป็นอันขาด

2022.03.29 8:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

มีประวัติบอกการใช้เงินของเราไหมคะ

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

ผูก airpay กับ shopee ดีไหมคะ มีประโยชน์ไหม

AirPay / แอร์เพย์

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

Truemoney / ทรู มันนี่

แอป Dolfin wallet ใช้ดียังไง? ชอบอะไรในตัวแอปกันคะ?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay ผูกกับบัญชีธนาคารได้

mPay

mPay ผูกกับsamsung payได้ด้วย

เมื่อก่อนmPay ใช้งานค่อนข้างจำกัดมากจริงๆครับ ผมเคยใช้เมื่อก่อนเพราะความยากเลยเลิกใช้ครับ แต่ที่หันกลับมาใช้อีกก็เพราะว่าช่วงนี้ mPayมีโปรครับ คือสมัครไว้รับเงินฟรีครับ ช่วงนี้ผูก samsung pay แจก 100 ใช้จ่ายได้เงินคืน 50% ไม่เกิน 100 ผูกบัญชี ธ.กรุงเทพ แจก 100 หมดเงินแล้วก็รอโปรใหม่ มีเงินโปรเข้ามาให้เกลือบทุกเดือนเลยครับ

mPay

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี