Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

ทางร้านมอเตอร์ไซค์โทรมาแจ้งให้ไปรับรถที่จองครับแต่เท่าที่คุยกันเขาบอกว่าเราต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมในเรื่องของการโอนกรรมสิทธิ์รถ ผมเลยสงสัยว่าเราซื้อใหม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายด้วยเหรอเพราะไม่ได้ซื้อต่อรถมือสองที่มีชื้อคนซื้ออยู่แล้ว

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Bennie

ค่าจดทะเบียนถ้าทางร้านไปดำเนินการให้ ราคาค่าจดทะเบียนไม่นาเกินพันบาท และค่า พรบ. (พรบ. 115 cc. 341 บาท) รวมค่าดำเนินการจากทางร้านก็คง1,500 บาท หากไม่อยากจ่ายให้ทางร้านหรือไม่ต้องการให้ร้านไปดำเนินการที่ขนส่งให้ เราก็ขอเอกสารรถใหม่ที่มาจากโรงงานกับทางร้านแล้วเราไปขอจดทะเบียนที่ขนส่งเองก็ได้ครับน่าจไม่ถึง1,000 แถมเลือกเลขทะเบียนเองได้ หรือจะไม่เลือกก็ได้ แล้วก็รับแผ่นป้ายทะเบียนกลับบ้านได้เลย หากเลขที่เราจดรันมาถึงแล้วหรือถ้าไม่อยากเสียเวลาก็จ่ายเพิ่ม 1,000กว่า บาทตามที่ร้านเรียกเก็บ ให้ทางร้านดำเนินให้ก็ได้ ไม่ต้องเหนื่อยครับ

2020.01.24 7:35

Jirattikarn

รถซื้อเงินสดปกติจะไม่มีค่าจดทะเบียน พรบ หรือค่าโอนทะเบียนนะครับมีแค่ค่าตัวรถอย่างเดียวผมซื้อสดก็เอาเอกสารของรถจากทางร้านมา แล้วไปจดเอง ครึ่งวันก็เสร็จ ผมว่าคุณพลาดตั้งแต่ทีเค้าบอกว่ารวมค่าจดทถเบียน พรบ แล้วละ ลองถามดูครับว่าร้าน เอาไปจดทะเบียนยัง ถ้ายังก็ขอเงินค่าทะเบียน พรบ ที่เสียไปก่อนหน้าคืน แต่ถ้าจดแล้ว ก็ทำใจจ่าย 1000 ไป ถือเป็นค่าประสบการณ์ไปและค่าเวลาครับ

2020.01.24 7:35

gam

น้องผมก็เคยสับสนเรื่องซื้อรถแล้วรวมค่าจดทะเบียน พ.ร.บ.อะไรเนี่ยครับ ก็ว่าจะไปจดเองนั่นแหละแต่ด้วยความสับสนตอนที่คุยกับทางร้านก็เลยต้องจ่ายเงินให้เขาไป เขาก็จัดการให้เรียบร้อยแหละ น้องผมก็ไม่คิดมากอะไรนะ น้องบอก "ผมสับสนเองแหละพี่ ก็ดีแล้วไม่ต้องเสียเวลาไปทำเอง คิดว่าซื้อเวลาไปแล้วกัน" ก็ดีนะที่น้องไม่โวยวายไม่งั้นมีอายกันบ้างละ

2020.03.18 16:24

ศิริโชค

ถ้าคุณต้องเสียเงินให้กับทางร้านไปจริงๆก็เสียใจด้วยค่ะ แต่ไม่ต้องคิดมากนะคะว่าถือว่าเป็นประสบการณ์ ดีว่าเสียเงินราคาหลักพันบางคนเสียรู้มากกว่าคุณอีก เอาไว้เป็นประสบการณ์ไว้บอกคนอื่นๆ เราก็ไม่ค่อยรู้มากนักเกี่ยวกับเรื่องเอกสาร เรื่องรายละเอียดการซื้อการของต่างๆ ก็ต้องถามจากหลายๆคนเหมือนกันค่ะ อย่างนี้แหละเรื่องพวกนี้มันรายละเอียดเยอะค่ะ

2020.05.14 5:16

ศิริ

มันก็แล้วแต่ร้านนะค่ะ บางร้านออกค่าใช้จ่ายต่างๆให้หมดเลย แถมยังออกค่าประกันรถให้ด้วยซ้ำ ก็เลยคิดว่าแล้วแต่ร้านจะตกลงกับเราค่ะ แต่ส่วนใหญ่ถ้าร้านบอกให้เราออกค่าใช้จ่ายส่วนนี้แสดงว่ารถก็ราคาไม่สูงมาก ดังนั้นเราจึงต้องรับผิดชอบเรื่องค่าโอนอะไรแบบนี้ และอย่าลืมว่าเราซื้อต่อจากร้าน ไม่ใช้ซื้อจากศูนย์ ก็เหมือนโอนจากร้านมาเป็นของเรา ดังนั้นก็สมเหตุสมผลว่าเราจะต้องจ่ายส่วนนี้ค่ะ

2020.07.27 15:53

เผ่า

อย่ามาบอกไม่มีประสบการณ์ คงไม่ได้มั๊งครับ เพราะ อันนี้มันอยู่ที่การคุยกันตั้งแต่ครั้งแรกก่อนที่จะซื้อแล้วครับ น้องอาจจะไม่ได้ถามแค่นั้นเองครับ บอกไมม่มีประสบการณ์เดียวน้องเขาจะเครียดเอานะครับ วันหลัง ถ้าที่บ้าน จะซื้อรถหรือซื้ออะไรที่เกี่ยวข้องกับการจดทะเบียนนะครับ อย่าลืมถามก่อนนะครับว่าใครจะเป็นคนออกค่าใช้จ่ายส่วนนี้ครับ

2020.07.31 4:11

สมหญิง

ทางที่ดีควรหาข้อมูลก่อนที่จะทำการซื้อสดนะคะ เพราะว่าเป็นวิธีที่ดีนะคะที่อยากจะซื้อรถโดยเงินสด ไม่ต้องมาคอยกังวลเกี่ยวกับเรื่องการผ่อนชำระอยู่ แต่ก็ต้องรู้เท่าทันคนขายด้วยค่ะว่ามีการคิดค่าบริการอย่างอื่นเพิ่มเติม โดยที่เรารู้สึกว่าโดนหลอกลวงหรือเปล่าด้วย อย่างเช่นในกรณีนี้ จริงๆแล้วไม่จำเป็นต้องเสียเลย

2020.08.13 14:53

\\เสน่ห์จันทร์//

แค่เรื่องโอนทะเบียนรถก็เป็นปัญหาได้นะ เดี๋ยวนี้ทำอะไรต้องระมัดระวังและรอบคอบมากจริงๆค่ะ จะบอกว่าไม่รู้ก็ไม่ได้ ไม่งั้นมีเสียเงิน เสียอารมณ์ บางทีเราจะไปโทษคนอื่นซะทีเดียวก็ไม่ได้อะนะ จะไปว่าเขาพูดไม่เคลียร์ เขาไม่บอกก่อนนี่ คือเรานี่แหละต้องถามให้เคลียร์ ให้เข้าใจตรงกันไว้ก่อนจะดีมาก เราได้ประสบการณ์ไปด้วย ขอบคุณค่ะ

2020.08.27 15:56

อัจนา

คุยกันก่อนสิครับ ว่าเวลาจะซื้อใครจะเป็นคน โอนครับ ส่วนใหญ่แล้วถ้าเป็นรถที่ออกใหม่ ทางร้านจะเป็นคนโอนครับ เพราะมันมีเอกสารการจดทะเบียนรถใหม่ด้วยครับ แต่ถ้าคุยดีๆ เราก็เดือนเรื่องเองได้ครับ แต่ผมว่าน่าจะเสียเวลาครับ ความคิดส่วนตัวนะครับ เดียวนี้ จ่ายไปเถอะครับ ถ้าไม่แพงมาก ผมไม่แน่ใจนะครับว่า ทางร้านจะคิดเงินประมาณเท่าไร แต่หลักพัน ก็จ่ายเถอะครับ

2020.10.16 10:23

Khun.noom

@ศิริ ใช่ครับ ก็แบบนั้นแหละมันก็แล้วแต่ร้าน มันก็ต้องมีการโอนอยู่แล้วเพราะว่ารถคันนั้นมันเป็นชื่อของร้านร้านนั้นน่ะ แต่บางร้านเขามีบริการงานแต่เขาคิดค่าบริการ บางร้านก็ไม่บริการก็ให้เราไปโอนไปอะไรเอง เราก็ต้องเสียอยู่ดีถ้าจะเสียน้อยกว่าจะเสียเวลาครับ ที่ Comment ของคุณ Siri บอกนั่นแหละ แต่ถ้าซื้อจากศูนย์เลยอันนี้ก็เป็นอีกเรื่องนึง

2021.09.27 13:31

กานต์นภัส

อยู่ที่ตอนที่เราคุยกันคั้งแรกเลยคะ เรื่องของการ โอนรถมาเป็นชื่อของเราคะ บางร้านก็ออกคนละครึ่งกับเรา หรือถ้าคุยดีหน่อย ทางร้านก็จะเป็นจ่ายให้เราคะ ในกรณีแบบนี้มักจะเจอนน้อยมากๆคะ หรืออีกอย่าง เขาก็ให้เราออกเองทั้งหมด เรื่องนี้ไม่ใช่แค่รถมือสองคะ รถใหม่ก็เป็นเหมือนกันคะ แต่ค่าโอนรถจักรยานยนต์ไม่กี่บาทเองนะคะ

2021.10.05 15:6

-ยอหญิง-

ไม่ว่าอะไรก็ตามที่เราทำเป็นครั้งแรกมักจะได้ประสบการณ์เสมอ แม้ว่าเราต้อเป็นฝ่ายที่เสียเปรียบ ถือว่าได้บทเรียนเป็นความรู้ใหม่ละกันค่ะ อาจจะเป็นประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ก็อย่าคิดมากเลย ที่คุณมาโพสต์เรื่องนี้ให้คนอื่นได้รู้ก็ถือว่าเป็นการแบ่งปันประสบการณ์และข้อมูลใหม่ๆให้กับคนอื่นด้วย เป็นประโยชน์กับคนที่เข้ามาอ่านค่ะ

2021.10.07 8:46

มณีฟ้าManeefah

เรื่องเงินๆทองๆ เรื่องค่าใช้จ่าย ค่าธรรมเนียมอะไรพวกนี้ มันต้องรู้จริงถึงจะไม่เสียเปรียบนะคะ ไม่อย่างนั้น จะเป็นเหมือนกับที่บางคอมเม้นท์มาเล่าให้ฟัง ว่าต้องเสียเงินค่าโอนรถมอเตอร์ไซค์ด้วยตัวเอง ทั้งที่ความจริงคุณอาจไม่ต้องเสียเลยด็ได้ แต่ไม่เป็นไร ใครที่เจอเหมือนกับที่เราเล่าให้ฟัง ถือว่าเป็นประสบกรณ์ทีดีละกันค่ะ

2021.10.22 7:27

ศักราช

เขาเรียกค่าจดทะเบียนการมช้งานหรือเปล่าครับ ในกรณีแบบนี้ เราต้องจ่ายเองครับ มันมีในสัญญาของเรากับทางร้านอยู่แล้วนะ อ่านให้ดีๆก่อนที่จะตกลงทำสัญญาซื้อขายนะ เพราะไม่อย่างนั้นเราไปบ่นอะไรกับเขาไม่ได้นะครับ เขาจะยึดตัวสัญญาที่เราทำเอาไว้เป็นหลักครับ แต่ราคาที่เราจ่ายก็ไ่ม่กี่บาทเองนะครับ ผมว่าจ่ายๆไปเถอะครับ

2021.10.31 13:34

ณัฐวี

ของผมเองเลยครับ 1 พันกว่าบาท ทางร้านเขาแจ้งให้เราทราบก่อนแล้วว่าเราต้องเป็นคนจ่ายเงินในส่วนนี้เอง แสดงว่าไม่ได้สอบถามรายละเอียดกับทางเจ้าของร้านแน่ๆครับแบบนี้ ก็ต้องยอมจ่ายไปล่ะครับ เพราะถ้าไม่ทำอย่างนั้น รถก็ไม่ได้เป็นชื่อของเราสักที เอาเป็นว่าจ่ายเพื่อเป็นค่าประสบการณ์ไปก็ได้ ซื้อครั้งหน้าจะได้รอบคอบมากกว่านี้

2022.01.10 15:23

Pitsanu5-9

ค่าโอนเนี่ยเหมือนเป็นเรื่องเล็กน้อย แต่ควรจะตกลงกันให้ดีก่อนที่จะตัดสินใจซื้อขายนะครับ อย่างที่หลายๆคอมเมนต์บอก บางร้านก็โอนเอง บางร้านก็จ่ายร่วมกัน หรือบางทีเขาอาจคิดราคารวมไปหมดแล้วก็ได้ คุยกันตั้งแต่แรกนั้นดีที่สุด ดีครับที่มาตั้งกระทู้คุยกันแบบนี้ ใครที่กำลังจะซื้อรถมอเตอร์ไซค์จะได้เตรียมตัวเตรียมเงินไว้ด้วย

2022.03.18 4:53

#witan#

เรื่องการโอนทะเบียนรถมอเตอร์ไซค์ที่ซื้อจากร้านค้า โดยปกติเป็นเรื่องที่ต้องคุยกันก่อนที่จะตกลงซื้อรถมอเตอร์ไซค์จากร้านค้านั้นมั้ยครับ คือ จะได้รู้ว่าต้องใช้เงินเท่าไหร่กันแน่ในการซื้อรถมอเตอร์ไซค์คันนั้น ซึ่งมันต้องรวมค่าใช้จ่ายทุกอย่างเพื่อประเมินและพิจารณาก่อนจะตัดสินใจครับ หวังว่าที่คุณจ่ายไปจะไม่แพงมากนะ

2022.05.22 3:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

Dolfin ใช้ที่ไหนได้บ้าง

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

Truemoney / ทรู มันนี่

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

AirPay ซื้อตั๋วหนัง

AirPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

mPay ชำระเงินจากใบเสร็จได้ง่ายๆ

mPay มีให้เลือก ว่าจะจ่ายเงินแบบไหน ผมชอบ เลือกที่จะจ่ายบิลทึกอย่างจากที่บ้านเลยครับไม่ต้องออกมาข้างนอกครับ การใช้งานของmPayก็ง่ายๆครับเพียงแค่ เลือกสแกนบาร์โค้ดก็ได้ หรือถ้าไม่มีใบแจ้งยอดบัตรเครดิต ก็กรอกรหัสบนบัตรเครดิตที่ช่อง หมายเลขสมาชิก ง่ายดีครับ ถ้าเพื่อนๆไม่อยากออกนอกบ้านแนะนำเลยครับ mPay ใช้งานง่ายครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี