Forum
แก้ไขล่าสุด: 

paypal คืออะไรใช้อย่างไร

paypal คืออะไรและต้องทำยังไงครับถึงจะจ่ายได้ครับ paypalสำหรับใคร อยากลองจ่ายเงินแบบถูกระเบียบดูนะครับ เห็นคนใช้กันเวลาซื้อของจากต่างประเทศหรือขายของ เค้าทำกับยังไงหรอครับ เราต้องเริ่มจากตรงไหนบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Apisit

ก็คือpaypalคือตัวกลางระหว่าง คนซื้อกับคนขาย สมมุติว่าจะซื้อของจาก ต่างประเทศหรือที่ไหนก็ตาม คุณก็อาจจะไม่กล้าจ่ายเงินให้คนขายก่อน เหมือนกัน คนขายก็ไม่กล้าส่งของให้คุณก่อนเช่นกัน ที่นี้เวลาคุณจะซื้อของ คุณก็จ่ายเงินให้paypal แล้ว paypalก้จะบอกคนขายว่าลูกค้าจ่ายเงินแล้ว พอคนขายส่งของให้เรา แต่paypalก็ยังไม่เอาเงินให้คนขาย paypalจะเก้บเงินเราไว้21วัน เพื่อรอดูว่าคนซื้ออได้รับหรือยัง ถ้าได้แล้วมีปัญหาหรือเปล่า ถ้ายังไม่ได้รับของนานเกิน3สัปดาห์ เราแจ้งไปที่paypalจะคืนเงินให้ ถ้าคนซื้อไม่มีปัญหา paypal ถึงจะโอนเงินให้คนขาย

2019.08.01 15:56

Sura

ไปให้ทางธนาคารจัดการบัญชีของคุณสามารถใช้จ่ายเงินแบบ paypal ได้ก่อนค่ะ เข้าเว็บpaypal จากนั้นก็สมัคร account เข้า account แล้วเลือกใส่หมายเลขบัญชีที่เราต้องการใช้ทำธุรกรรมกับทางpaypalด้วย หลังจากใส่หมายเลขบัญชีแล้ว ระบบจะส่งหมายเลขไว้ active บัตรกับทางpaypalให้กับทางธนาคาร โดยปกติจะราวๆ3-7วัน โทรไปเช็คกับทางธนาคารได้เลย เอาหมายเลขที่ได้มา active กับบัญชี paypal ที่accountของคุณก็สามารถใช้ได้แล้วค่ะ

2019.08.01 15:57

Chairat

ฟังดูน่าสนใจนะครับ paypal ดูสะดวกและปลอดภัยดี ผมเคยได้ยินคำนี้แต่ไม่เคยหาข้อมูลเลยว่ามันคืออะไรกันแน่ ผมเองก็ไม่ได้ช้อปปิ้งเก่งซะด้วย แต่ก็ดีครับได้รู้ข้อทมูลนี้ เผื่อเจอใครที่เขาซื้อของหรือทำธุรกรรมข้ามประเทศแบบนี้อยู่จะได้แนะนำเขาได้ ว่าแต่ paypal นี่มีข้อเสียหรือข้อควรระวังบ้างไหมครับ? หากใครรู้ช่วยบอกผมด้วยนะครับ

2020.03.18 16:35

eye

คือเป็นระบบจ่ายเงินอิเล็กทรอนิกส์ของ application PayPal ค่ะ เครื่องนวยความสะดวกให้กับการทำธุรกิจค้าขายเป็นคนกลางในการจ่ายเงินให้กับเราเพราะบางครั้งเราไม่มั่นใจค่ะว่า เมื่อเราซื้อของออนไลน์เราจะได้รับสินค้าจริงหรือเปล่าเมื่อเราโอนเงินไปแล้ว ซึ่ง PayPal จะเป็นตัวกลางที่ช่วยขจัดอุปสรรคหรือว่าปัญหานี้ไปโดยการบริหารจัดการเรื่องเงินที่เราโอนไปค่ะ

2020.04.29 15:10

หนุ่ม

ถ้าจะบอกก็พร้อมเพย์เป็นระบบที่เอาไว้เป็นทางผ่านเงินระบบ 1 ครับมีทั้งที่เข้าไปในเว็บไซต์ได้แล้วก็โหลด Application ด้วย สมมุติว่าถ้าเราอยากจะซื้อของ เราต้องโอนเงินเนี่ย แต่เราไม่มีบัญชีธนาคาร ก็สามารถสมัครพร้อมเพย์ เอาเงินเราเข้าพร้อมเพย์แล้วก็โอนจากพร้อมเพย์ไปอีกบัญชีหนึ่งได้ครับ ก็คือเอาไว้จ่ายเงินเองเหมือนกระเป๋าเงินออนไลน์ อาจจะคล้ายๆพวก truemoney wallet อะไรแบบนี้ด้วยครับ

2020.07.13 21:43

เก่ง

PayPal เป็นเหมือนกับกระเป๋าตังค์ของเราด้วยการผูกหมายเลขโทรศัพท์ของเราเข้ากับบัญชีธนาคารค่ะ ช่วยให้การทำธุรกรรมของเราง่ายขึ้น โดยที่เราไม่ต้องจดจำหมายเลขบัญชีธนาคารอีกต่อไป เพียงแค่ให้เบอร์โทรศัพท์ก็สามารถที่จะเติมเงินหรือโอนเงินได้ง่ายแล้ว แล้วเราสามารถเอาไว้สำหรับจ่ายค่าสาธารณูปโภคหรือรับเงินเข้ามาในบัญชีธนาคารได้ด้วย

2020.07.25 13:57

ยศวร🤨🤨

เข้าใจชัดเจนแล้วครับเรื่องการชำระเงินผ่าน Pay Pal ผมได้ยินชื่อมานานแล้วล่ะแต่ไม่เคยใช้นะ ผมไม่เคยซื้อของจากต่างประเทศ พอได้อ่านวิธีการทำงานของ Pay Pal แล้วเห็นว่าเหมาะกับการซื้อของจากต่างประเทศจริงๆ มีรอให้ผู้ซื้อได้รับของจริงๆก่อนแล้ว Pay Pal ค่อยโอนเงินให้ผู้ขายด้วย ว่าแต่ระบบนี้ปลอดภัยดีใช่มั้ยครับ?

2020.08.23 13:38

Sorn

Pay pal มีนานแล้วค่ะ นานมากๆ เหมือนกับว่าเป็น Electronic wallet รุ่นแรกๆ หลายคนก็เลยใช้กัน แทนบัตรเครดิตในการซื้อของจากต่างประเทศเพราะบางคนไม่มีบัตรเครดิต สมัยก่อนใช้ยากค่ะ ไม่มีแอปด้วย ต้องเข้าในเว็บไซต์ และการเชื่อมต่อกับธนรคารก็ยาก เพราะธนาคารนังไม่มีแอป แต่ตอนนี้ก็พัฒนาขึ้นเยอะมากตามสมัยและใช้ง่ายด้วย ข้อดีของpaypalคือ สามารถใช้ได้เกือบ200ประเทศทั่วโลก ดังนั้นจึงสะดวกมากๆในการใช้จ่ายข้ามประเทศค่ะ

2020.08.28 11:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

แอป Dolfin wallet ใช้ดียังไง? ชอบอะไรในตัวแอปกันคะ?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ค่าใช้จ่ายในมหาลัยรวมทั้งหมด 4ปี ประมาณเท่าไหร่

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

mPay เลิกใช้แล้วครับ

mPay

mPay เทคนิคการใช้แบบสมบูรณื

ถ้าใช้ AIS mPay mastercard ร่วมกับ Samsung pay มันก็จะเป็น e-wallet ที่สมบูรณ์เลย เพราะแต่เดิมมันใช้ได้แต่ออนไลน์ พอใช้ร่วมกับ Samsung pay ก็ทำให้ใช้งานออฟไลน์กับร้านค้าทั่วไปที่รับ mastercard ได้เลย ทำให้เป็นกระเป๋าเงินอิเล็คทรอนิคส์อย่างแท้จริง ใช้งานจริงในร้านค้าจริงๆ ได้อย่างสะดวก ไม่ต้องมาคอยกังวลว่าเงินที่พกมาจะสดุดตาโจรไหมเพราเราไม่ต้องพกเงินสดอีกต่อไป

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี