Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หลักเกณฑ์ในการกู้เงิน

ช่วงนี้ทางบ้านมีปัญหาเรื่องการเงินขายของไม่ดีเลยค่ะ คุยกับครอบครัวว่าอยากจะกู้เงินจากธนาคารแต่กังวลว่าธนาคารจะให้ผ่านไหมเพราะเขามีกฏเกณฑ์มากมายเลยขอรบกวนถามค่ะว่าเขามีเกณฑ์พื้นฐานอะไรเบื้องต้นคะ ขอบคุณค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chelsie

เหตุผลอีกข้อหนึ่งที่ทำให้กู้สินเชื่อไม่ผ่าน ก็คือ คุณมีภาระค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนมากเกินไป ทั้งภาระหนี้สิน การดำรงชีวิต การซื้อสิ่งของเครื่องใช้ในบ้าน รวมไปถึงการซื้อสินค้าฟุ่มเฟือยต่างๆ ธนาคารจะเก็บนำมาคิดหมด หากคำนวณดูแล้ว พบว่าคุณมีภาระค่าใช้จ่ายที่สูงเกิน 40% ทุกเดือนเขาอาจจะไม่ปล่อยกู้

2020.01.24 7:35

อารง

บางธนาคารจะไม่พิจารณาปล่อยกู้ให้กับคนที่ติดค้ำประกันอยู่ โดยเฉพาะถ้าคุณไปค้ำประกันให้ใคร แล้วตัวคนกู้จริงเกิดเบี้ยวหนี้ขึ้นมา ประวัติเครดิตของคุณจะเสียไปด้วย และมีโอกาสที่จะกู้ไม่ผ่านมากขึ้นสินเชื่อจากบางธนาคารก็ไม่มีการนำประวัติค้ำประกันของผู้กู้มาคิด

2020.01.24 7:35

Chanathip

โดยพื้นฐานคุณก็ต้องมีประวัติการชำระหนี้ที่ดี ถ้าก่อนหน้านี้คุณเคยไปกู้เงินมาก่อนหรือเคยมีบัตรเครดิตแล้วต้องชำระหนี้สินส่วนนั้น ประวัติการชำระหนี้ของคุณต้องดี หมายถึงชำระตรงเวลาไม่เกินกำหนดน่ะค่ะ แล้วก็การเดินบัญชีของคุณด้วย ถ้าทำงานประจำมีรายได้เข้า-ออกทุกเดือนไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าเป็นฟรีแลนซ์หรือื่นๆหากคุณมีรายการเดินบัญชีสม่ำเสมอก็สบายใจได้ระดับนึงค่ะ

2020.05.14 7:49

สุภาวดี

พื้นฐานเลยคะ มีเอกสารการเงิน มีรายการเดินบัญชี ส่วนใหญ่แล้ว เอกสาร ก็เป็นเอกสาร ส่วนตัวของเราคะ ยังไงก็เตรียมไปให้พร้อมมีอะไรเอาไปให้หมด เดียวเขาถามมาจะได้ไม่ต้องวิ่งคะ จะผ่านไม่ผ่านบอกไม่ได้จริงๆคะ ถึงเราจะมีทุกอย่างครบ การตัดสินใจขั้นสุดท้าย ก็ขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่ของธนาคารคะ ถ้ารู้จักกันก็ง่ายหน่อยคะ

2020.10.16 11:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บางคนคุณสมบัติและเอกสารพร้มก็ยังไม่ผ่าน ถ้าไปสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash จะผ่านมั้ยเนี่ย อนุมัติยากมั้ย?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อเพื่อการศึกษา

All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus หักเงินผ่านบัญชี

เรามักชอบลืมจ่ายค่างวดสินเชื่อเป็นประจำแล้วส่วนมากเอกสารจะส่งไปที่บ้านพ่อกับแม่เรา ส่วนเรานานทีจะกลับไปทำให้เมื่อก่อนเราเสียค่าทวงและดอกเบี้ยล้าช้าบ่อยมาก แต่ตอนนี้ ทางKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusที่เราทำอยู่เขาให้บริการใหม่แล้ว เราสามารถ ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร Auto Debit หักจากบัญชีเงินเดือน

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี