Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ย้ายที่รักษา

ตอนนี้ผมทำงานแล้ว และกำลังอยากจะกลับบ้านที่ต่างจังหวัดสักพักหนึ่ง ส่วนตัวมีปัญหาเรื่องสุขภาพอยู่บ้างต้องหาหมอบ่อยเลยอยากสอบถามครับว่าเราสามารถย้ายสิทธิประกันสังคมได้ไหมที่จะย้ายไปรักษาที่อื่นแล้วถ้าทำได้ต้องทำยังไงบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เปรม

สามารถเปลี่ยนโรงพยาบาลประกันสังคม ที่ใกล้เคียงกับที่อยู่อาศัยได้ง่าย ๆ วิธีเปลี่ยนโรงพยาบาลประกันสังคม ทำง่ายด้วยแอป SSO Connect เพื่อให้คุณได้เลือกโรงพยาบาลที่ต้องการเข้ารับการรักษา ในกรณีที่เจ็บป่วยหรือเกิดอุบัติเหตุ สามารถเข้าเปลี่ยนได้ง่ายๆผ่านแอปพลิเคชั่น

2020.01.24 7:35

Kamalanan

สามารถขอย้ายได้ครับสถานพยาบาลต่าง ๆ ที่เข้าร่วมโครงการประกันสังคม ในปี 2562 มีทั้งหมด 237 แห่งทั่วประเทศ แบ่งเป็น โรงพยาบาลรัฐบาล 159 แห่ง และสถานพยาบาลเอกชน 78 แห่ง โดยสามารถตรวจสอบรายชื่อสถานพยาบาลประกันสังคมแต่ละจังหวัดขอลองเชคกับพื้นที่ๆจะก่อนนะครับ

2020.01.24 7:35

Yuwasak

ผมเคยรู้มาว่า หากผู้ประกันตนต้องการจะเปลี่ยนหรือย้ายสถานพยาบาล แบบบางคนอยากจะย้ายไปใกล้บ้านเหมือนคุณเนี่ยก็แจ้งเปลี่ยนแจ้งย้ายได้นะครับ ย้ายได้แค่ปีละครั้ง ตั้งแต่ 1 มกราคม-31 มีนาคม ของทุกปี สามารถยื่นแบบได้ตั้งแต่วันที่ 16 ธันวาคมเป็นต้นไปครับ ยังไงรีบไปตรวจสอบนะครับเผื่อจำเป็นต้องไปหาหมอจะได้ย้ายทัน รักษาสุขภาพครับ

2020.03.19 8:7

Apisit

ย้ายได้นะคะ เพียงแต่ว่าเราจะเดินเรื่องขอย้ายได้แค่ปีละครั้งแค่นั้น แต่เห็นบอกว่าจะไปอยู่บ้านที่ต่างจังหวัดสักพักนึงสักพักนึงนี่นานแค่ไหนคะ เพราะว่าถ้าแค่ 2-3 เดือนแล้วต้องกลับมาอยู่ที่เดิมเนี่ยเท่ากับว่าเราต้องรอปีหน้าเพื่อจะทำการย้ายสิทธิ์กลับมาที่เดิมได้นะคะ ก็เลยก่อนทำเรื่องย้ายสิทธิ์อยากจะให้คิดถึงช่วงเวลาที่เราจะอยู่ด้วยว่าเราจะไปอยู่ต่างจังหวัดนานแค่ไหน

2020.05.04 7:33

ซากุระ

ขอตอบเหมือน comment อื่นๆนะคะว่าสามารถย้ายได้ค่ะ แต่มีข้อแม้ว่า โรงพยาบาลหรือสถานที่รักษาที่คุณจะย้ายไปนั้นคุณจะต้องมีสำเนาทะเบียนบ้าน อยู่ในพื้นที่นั้นค่ะ ถ้าคุณไม่มีสำเนาทะเบียนบ้านอยู่ที่พื้นที่ที่คุณจะย้ายไปก็จะยากมากค่ะคุณจะต้องไปย้ายสำเนาทะเบียนบ้านก่อน ที่บอกแบบนี้ได้เพราะตัวเองมีประสบการณ์ค่ะ

2020.10.07 10:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมีบุตร)

ทารกออกจากบ้านได้เมื่อมีอายุกี่เดือน

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),ความป่วยไข้

ช่วงตั้งครรภ์ดื่มกาแฟได้ไหม

ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

เราจะซื้อประกันคุ้มครองโรคโควิด-19 ของหลายๆบริษัทไว้ดีไม๊คะ

ประกันภัยสุขภาพ

ถ้าเรามีกรมธรรม์ประกันสุขภาพอยู่แล้ว จำเป็นต้องซื้อประกันโควิด-19 เพิ่มอีกไม๊ครับ

All (ประกัน)

คุ้มไหมคะถ้าจะทำประกันโคโรน่าไว้ เพราะตอนนี้อยู่ในพื้นที่เสี่ยง กทม.

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ซื้อประกันโคโรน่าผ่าน TrueMoney Wallet ดีไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี