Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนฟ้อง

รบกวนสอบถาม ตอนนี้มีจดหมายจากศาลมาค่ะเป็นหนี้100,000บาท เป็นจดหมายฉบับบฃที่สองแล้ว อยากทราบวิธีค่ะว่าเราจะออมชอมหนี้ตัวนี้ได้ยังไงและจะปลดหนี้ยังไงดีคะ ช่วยด้วยค่ะตอนนี้เครียดมาก ไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วค่ะรบกวนเวลาทุกคนด้วยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pongpanet

ตอนนี้ถ้าคดีถึงที่สุดแล้วก็ขอให้เป็น/ปตามขบวนการของศาลเลยครับ ให้ศาลท่านพิพากษาออกมาเลยครับหลังจากนั้นจะมีการนัดไกล่เกลี่ยและพอมีข้อตกลงพ่อที่เราจะพอผ่อนชำระได้ เป็นหนี้เขายังไงเราก็ต้องจ่ายอยู่ดีครับเพียงแค่รเาไม่มีเป็นก้อนไปให้เขาเท่านั้นเองเราก็ขอเขาผ่อนชำระไปครับไม่ต้องกลัวครับแบบนี้ออมชอมกันได้ครับ

2020.01.24 7:35

สว่าง

ขอตรวจสอบทรัพย์สินที่มีแล้วขายทอดตลาดครับ ถ้าพี่มีของอะไรเป็นชื่อพี่ถึงแม้พี่จะถ่ายโอนเป็นชื่อของคนอื่น/ม่ว่าจะเป็นบุคคลที่สองหรือที่สามก็สามารถตรวจสอบได้ครับยกเว้นอย่างเดียวพี่ทรัพย์สินอะไรเลย ปกติรอบสองศาลจะให้ไกล่เกี่ลยกันเองครับ/ม่ต้องเครียดครับมันผ่อนสบายๆครับ

2020.01.24 7:35

Nipun

ถ้ามีนัดไกล่เกลี่ยหรือทำการออมชอมหนี้กันก็ไปตามนัดนะคะ คุยกัน ตกลงกันให้เข้าใจขอแบบที่เราจ่ายได้ ดีแล้วละที่น้องมาหาคนปรึกษาเราเป็นหนี้เขาก็ต้องใช้ ทำถูกต้องแล้วค่ะ ไม่ต้องกลัวนะวันที่ไปศาลไม่ใช่วันที่จ่ายหนี้ค่ะ ไปคุยกันก่อน ยังไงก็ชำระหนี้ไห้หมดนะคะจะได้สบายใจกันทุกฝ่าย เป็นบทเรียนในครั้งหน้าทำอะไรจะได้ระวังมากขึ้นค่ะ

2020.03.19 8:43

Pramanat

หนี้ 100,000 ที่ว่าเป็นหนี้จากบัตรเครดิตหรือเปล่าคะ ถ้ามีหมายศาลมาถึงบ้านไม่ต้องกังวลไปนะคะให้เราไปที่หมายศาลตามนัดเพราะว่าหลังจากศาลพิจารณาแล้วเราก็ยังขอไกล่เกลี่ยหรือขอผ่อนผันได้ เพราะการที่เราเป็นหนี้เราจะโดนแค่คดีแพ่ง โทษหนักสุดก็คือจ่ายค่าเสียหาย แต่ถ้าเราไม่ไปตามหมายศาลหรือว่าหนี ข้อหาของเราจะเยอะกว่านี้ค่ะก็เลยลองไปตามที่ศาลเรียกก่อนนะคะ

2020.05.04 7:34

ตาต้า

ไปศาลเลยครับไม่ต้องเครียด ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คุณคิด ถ้าคุณขึ้นศาลคุณจะสามารถขอไกล่เกลี่ยหนี้กับเจ้าหนี้ได้ โดยที่เค้าจะถามว่าคุณว่าคุณจะสามารถทำการชำระคืนได้เดือนละเท่าไหร่ แล้วจะให้คุณทำการแจกแจงรายรับและรายจ่าย รวมไปถึงยอดเงินคงเหลือในแต่ละเดือน เพื่อศาลจะพิจารณาว่าคุณจะต้องจ่ายหนี้คืนได้เท่าไหร่ในแต่ละเดือน ถ้าคุณไม่ไปจะพลาดโอกาสนะครับ

2020.07.11 7:54

ผักขม

ฉันว่าคุณควรไปตามที่ศาลนัดเถอะค่ะ อย่าเครียดไปก่อนเพราะคุณยังไม่รู้ว่าผลการตัดสินของศาลออกมาอย่างไร ค่อยเครียดตอนที่ทราบผลจะดีกว่าไหมคะ แต่ฉันว่านะเมื่อศาลนัดก็จะเป็นโอกาสของคุณที่จะประนอมหนี้กับเจ้าหนี้ เพราะศาลจะให้เจ้าหนี้กับลูกหนี้ได้พูดตกลงกันว่าจะมีการจ่ายชำระคืนกันอย่างไร ซึ่งคุณสามารถจะต่อรองกับเจ้าหนี้ได้

2020.07.12 14:10

ว้าว...ว้าว

เห็นคนถามเรื่องนี้กันเยอะอยู่นะคะเมื่อเข้าไปในพันทิพย์ หรือหน้าแชทของเว็บไซด์ทางการเงิน ก็พอเข้าใจได้ว่าช่วงนี้ใครที่เป็นหนี้คงลำบากมีการค้างกันเยอะแน่ๆ ทำให้มีจดหมายทวงหนี้ หรือบางคนอาจจะถึงกับมาเป็นหมายศาลเพราะค้างชำระนานมากแล้ว แต่ไม่ว่ายังไงสุดท้ายก็ต้องไปจัดการแหละค่ะ ตามวิธีที่จดหมายแจ้งมาดีที่สุดค่ะ

2020.08.17 17:15

มายา

ใจเย็นๆค่ะคุณพี่ อย่าเครียดไปก่อนทุกสิ่งอย่างมีทางออกเสมอ น้องเข้าใจคุณพี่นะคะ และคิดว่าในสภาพเศรษฐกิจแบบนี้หลายคนก็คงเจอปัญหาเดียวกันกับคุณพี่ค่ะ ในเมื่อคุณพี่ได้รับจดหมายจากศาล คุณพี่ก็ไปตามนัดนะคะ เมื่ออยู่ในศาลคุณพี่จะมีโอกาสที่จะประนีประนอมหนี้กับเจ้าหนี้ ซึ่งคุณพี่จะตกลงที่จะจ่ายเงินคืนให้เจ้าหนี้อย่างไร ก็ขอให้บอกตามความต้องการ ถ้าเจ้าหนี้ตกลง ก็จะจบ แต่ถ้าเจ้าหนี้ไม่ยินยอมศาลจะเป็นผู้ตัดสินว่าลูกหนี้จะต้องทำอย่างไรค่ะ

2020.08.27 8:34

Driver

คุณไม่ใช่คนแรก หรือคนเดียวครับที่เจอแบบนี้ มีคนที่เจอแบบนี้เยอะมาก มันเป็นเรื่องธรรมดาครับ ให้คุณทำตามที่ในจดหมายบอกเลยครับ ไม่ว่าเขาจะนัดให้ไกลเกลี่ยที่ไหน จะไปขึ้นศาลหรือไม่ก็ทำตามไปครับมีทางออกแน่นอน เรามีเท่าไหร่ก็บอกเขาไปตรงๆสามารถจ่ายคืนได้เดือนละเท่าไหร่ก็เท่านั้นแหละครับ ถ้าคุณไม่มีทรัพย์สินสำคัญอะไรก็ไม่โดนยึดหรอกครับ

2020.10.07 11:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ถ้าไปทำสัญญายอมความในชั้นศาลแล้วไม่ปฏิบัติตามจะเป็นยังไง

All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ดไม่เวฟค่าธรรมเนียมให้แล้ว

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตให้มีได้กี่ใบครับ

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

เป็นหนี้บัตรเครดิต มีหมายศาลมาถึงบ้านแล้วเราสามารถติดต่อประนอมหนี้ก่อนได้หรือไม่ครับ

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,เจ้าของธุรกิจ

เจ้าของกิจการหรืออาชีพอิสระเนี่ยต้องใช้เอกสารประกอบการสมัครอะไรบ้าง

บัตรเครดิตซิตี้ แคชแบ็ก แพลทินั่ม / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

ห้างแม็คโคร ทำไมไม่รับบัตรเครดิตเจ้าอื่น

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ ดำเนินการขอวีซ่าไปอิตาลีสะดวก

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ

All (บัตรเครดิต),ประกันภัยทรัพย์สิน,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

บัตรเครดิตร่วมเมืองไทยสไมล์-กสิกรไทย ให้ประกันอุบัติเหตุ

บัตรเครดิตร่วมเมืองไทยสไมล์-กสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด ที่สนามบินก็กินได้

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต อเมริกัน เอกซ์เพรส,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

บัตรทองอเมริกัน เอ็กซ์เพรส เชิญรับหลายบริการ

บัตรทองอเมริกัน เอ็กซ์เพรส

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด เที่ยวก่อนนะ จะกลับมาผ่อน

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ซื้อตั๋วหนัง 1 ใบได้ถึง 2

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี