Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนฟ้องยึดทรัพย์

น้องชายผมไปซื้อบ้านไว้แต่เนื่องจากธนาคารบอกต้องใช้ผู้กู้ร่วมผมจึงช่วยเป็นผู้กู้ร่วมให้น้องชายแต่ตอนหลังน้องชายค้างชำระไม่ยอมจ่าย ศาลจึงพิพากษาอายัดบ้านตอนนี้ผมกลัวเป็นหนี้โดยไม่รู้ตัวผมต้องทำยังไงต่อครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศิริโชค

ถ้าเรื่องบ้านผมขอแสดงความเสียใจกับน้องคุณด้วยเพราะศาลได้พืพากษาอายัดทรัพย์ไปแล้วจะขอไกร่เกลี่ยคงจะยากแล้วละ ส่วนเรื่องที่คุณไปร่วมกู้ด้วยน่ไม่น่าจะเป็นห่วงอะไรนะครับเพราะเขาพิพากษาไปแล้วเจ้าหนี้ที่น้องคุณไปเป็นหนี้คงพอใจกับคำตัดสินของศาลไปแล้วครับหรือถ้าเขามาขู่ก็ไม่ต้องกลัวครับ

2020.01.24 7:35

นาค

ขอแจ้งในกรณีนี้นะครับ ทรัพย์สินของคุณจะถูกยึดแน่นอนนั้นหมายถึงถ้าเขาขายทอดตลาดได้เท่าไรธนาคารก็จะได้ส่วนนั้นไปครับแต่หากน้องคุณเป็นหนีมากกว่าราคาที่เขาประเมินไว้ทั้งคุณและน้องต้องชดใช้ร่วมกันไม่สามารถหนีได้ครับคุณและน้องต้องหาเงินมาชดใช้หนี้ คุณจะอ้างไม่ได้ครับว่าเป็นแค่ผู้กู้ร่วมในนามเท่านั้น ศาลไม่รับฟังครับ

2020.01.24 7:35

Kantsom

เสียใจด้วยนะคะเพราะว่าถ้าคำตัดสินของศาลออกมาแล้วเนี่ยก็ดูท่าจะไกลเกลี่ยยากจริงๆ ถ้ายังไงลองคุยกับน้องชายดูหรือยังคะว่าจะมีทางแก้ไขยังไงบ้าง เพราะถ้าโดนยึดบ้านจริงๆอาจจะไปหาห้องเช่าอยู่ก่อนก็ได้ค่ะ เพราะว่าหนี้สินตรงนี้ไม่ใช่คุณเป็นคนก่อคนเดียวน้องชายคุณก็เป็นผู้ร่วมก่อด้วยก็เลยถามทางที่ดีลองปรึกษากับน้องชายดูค่ะ เพราะเขาเองก็ต้องมีส่วนรับผิดชอบเหมือนกันไม่ใช่เด็กๆกันแล้ว

2020.05.04 7:34

Worarak

ในกรณีนี้อยากให้คุณไปคุยกับทางน้องชายนะคะ ให้ไปขอประนอมหนี้กับเจ้าหน้าที่ ถ้าหากว่าทรัพย์สินที่โดนอายัดยังไม่มีการขายทอดตลาด เรายังมีโอกาสได้เสมอค่ะ อีกอย่างคุณกับน้องต้องช่วยกันชำระหนี้ให้หมดให้เร็วที่สุดหรืออาจจะคุยกับเจ้าหนี้ก็ได้ค่ะว่าเราสามารถชำระได้เท่าไหร่ ยังงัยคุณลองไปคุยกันดูก่อนนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

2020.07.15 2:39

พลพล

จริงๆแล้วผู้กู้ร่วมในการทำธุรกรรมทางการเงิน จะมีส่วนได้ส่วนเสียในสินทรัพย์นั้นๆตามกฎหมาย ดังนั้นในกรณีของคุณ ในเมื่อศาลสั่งอายัดทรัพย์ และทรัพย์นั้นมีมูลค่ามากกว่าหนี้ค้างชำระ ผมคิดว่าคุณคงไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่ถ้าหากว่าทรัพย์นั้นมีมูลค่าน้อยกว่าหนี้ค้างชำระ คุณจะต้องมีส่วนรับผิดชอบหนี้นั้นด้วยนะครับ

2020.07.19 8:11

Pink5421

ถ้าให้เเนะนำไปหาทนายก่อนน่าจะดีกว่าไหมคะ เพราะว่าทนายน่าจะช่วยได้ เเละอีกอย่าง เรื่องเเบบนี้ต้องปรึกษาคนที่รู้จริงดีกว่า เพราะนี่ไม่ใชเรื่องธรรมดาเลย นี่เเหละน้า อย่าไว้ใจใครเเม้กระทั่งคนในครอบครัว อิอิ ก่อนที่จะเซ็นสัญญากู้ร่วมเราต้องดูด้วยว่าคนที่เราเซ็นกู้ร่วมด้วยนั้นเขาพร้อมส่งบ้านไหม ไม่งั้นก็มาเจอปัญหาเเบบนี้เเหละต้องวุ่นหาทนายอีก สู้ๆ นะ

2020.08.20 8:54

Bom

จริงๆแล้วปัญหานี้มีทางออกอยู่นะครับ อย่าพึ่งไปเครียดและคิดมากครับ อย่างที่ความคิดเห็นก่อนหน้านี้บอกมาก็น่าสนใจการปรึกาาทนายก็ดีจะได้ช่วยกันหาทางออก แล้วก็การไปขึ้นศาลเจรจากับเจ้าหนี้โดยที่มีทนายคอยให้คำแนะนำก็จะช่วยได้มากครับ ลำบากหน่อยนะครับหนี้บ้านนี่ทำให้คนลำบากมาเยอะเหมือนกัน ใครไม่พร้อมอย่าพึ่งกู้เงินเยอะขนาดนี้เลยครับเจ็บตัวเปล่าๆ

2020.08.30 12:35

ฟรุตตี้

ขึ้นศาลอย่างเดียวค่ะ ไปเคลียร์กันในศาลค่ะ สามารถไกล่เกลี่ยได้ค่ะ ไม่ต้องห่วง แต่ถ้าคุณมีทรัพย์สินที่มีมูลค่าแล้วมีโอกาสว่าจะถูกอายัดก็ต้องปรึกษาทนายเอาไว้หน่อยก็ดีค่ะจะต้องทำยังไงบ้างเพื่อทรัพย์สินนั้นจะไม่ถูกอายัด หรือถูกยึดไป เพราะทรัพยืสินบางอย่างจำเป็นต่อการดำรงชีวิต และการทำมาหากิน ซึ่งศาลก็จะพิจารณาเป็นกรณีไปค่ะ

2020.10.08 12:50

GUN

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ นี่ขนาดคนในครอบครัวนะเนี่ย....เเบบนี้จะไว้ใจใครได้.... ผมก็ไม่อยากจะไปพาดพิงหรือวิจารณ์ครอบครัวจขกทหรอกนะครับ แต่คนเดี๋ยวนี้บอกเลยว่าไว้ใจไม่ได้เลยจริงๆ ยิ่งเรื่องเงินๆทองๆนะ ฆ่ากันตายเอาง่ายๆ เห็นข่าวออกแต่ละวันว่าในครอบครัวฆ่ากันเองเพราะเรื่องสมบัติ อ่านเเล้วรู้สึกหดหู่ใจจริงๆว่าทำกันได้ยังงัย....

2021.06.13 2:27

Madun

เสียใจกับเจ้าของกระทู้เรื่องโดนฟ้องยึดทรัพย์ด้วยนะคะ ไม่รู้จะพูดยังไงเลย น้องชายอะนะ ถ้าเป็นคนอื่นคงทำอะไรได้มากกว่านี้ เรื่องบ้านหลังนั้นคงโดนอายัดไปแล้วจริงๆ ว่าแต่มีหนี้สินที่ต้องชดใช้เพิ่มอีกหรือเปล่าคะ เยอะมากมั้ย คุณสามารถดำเนินการผ่อนผันเพื่อที่จะไม่เป็นหนี้หนักเกินไปได้มั้ย มาแชร์ประสบการณ์กันบ้างนะคะ

2021.07.21 2:59

จำนงค์

แบบนี้ก็ต้องทำใจแล้วละครับ เมื่อไปตกลงในสัญญาร่วมกับเขาแล้ว ไม่น่าจะรอให้ศาลออกยึดทรัพย์นะครับ น่าจะขาย ให้คนอื่นมาผ่อนต่อ น่าจะดีกว่านะครับ ยังไงก็ถ้าโดนแบบนี้แล้ว ก็รอขึ้นศาลแล้วขอ ประนอมหนี้ก่อนก็ได้นะครับ คิดว่าศาลท่านน่าจะเห็นใจครับ ยิ่งช่วงโควิด-19แบบนี้ ยิ่งน่าจะเห็นใจเราครับ ขนาดศาลเองยังแย่ครับช่วงนี้

2021.08.12 4:34

Rapper

อ่านมาเกือบจะทุกๆคอมเม้น พูดถึงการอายัดทรัพย์ ยึดนู่นนี่นั่น มันทำให้ผมสงสัยอยู่อย่างนึงนะครับ จากที่อ่านคำถามแล้วด้วยก็เลยอยากถามเพิ่มว่า ที่ธนาคารมายึดก็คือบ้านหลังนั้นที่ไปขอสินเชื่อมาของน้องชายจขกท อันนั้นเข้าใจครับว่าธนาคารยึดแน่นอน เพื่อเอาไปขายทอดตลาด มีทรัพย์สินอื่นๆราคาแบบคุณเองที่เป็นผู้กู้ร่วมได้รับผลกระทบไหมยังไง?

2021.09.25 7:41

เอกรินทร์

ตอนนี้คน ที่เป็นคนค้ำประกันหรือว่าเป็นคนที่กู้ร่วม ตอนนี้เจอหมายศาลกันมาหลายคนแล้วครับ ตอนนี้พวกาินเชื่อต่างๆมาตามถวงเงินกับคนกลุ่มนี้แล้วครับ อ่านข่าวเจอเลย มีการไปขอยึดทรัพย์คนกลุ่มนี้ด้วยครับ ยังไงของคุณให้น้องรีบๆขายบ้านไปดีกว่าครับ อย่างน้อยก็ยังเอาเงินที่ขายดาวน์ไปมาจ่ายคือให้ทางธนาคารบ้างก็ยังดี

2022.01.22 16:24

วงศกร

ตอนนี้พวกสินเชื่อต่างๆเอาจริงมากขึ้นแล้วครับ ติดตามทวงหนี้จากลูกหนี้ไม่ได้ก็ไปเอาจากคนที่ค้ำประกันแล้ว คิดว่าหลายๆคนตอนนี้น่าจะโดนเยอะ ตั้งแต่ หนี้ กยศ.แล้วละครับ เพราะตอนนี้ของเพื่อนผมทางธนาคารเขาโอนคดีไปให้เอกชนทำแล้ว แล้วรู้สึกว่าจะติดต่อพวกนี้ยากด้วย คิดว่าเจอกันในชั้นศาลอย่างเดียวแน่นอนเลยครับแบบนี้

2022.02.20 9:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

สอบถามเรื่องสิทธิ Miracle Lounge ของบัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์หน่อยครับ

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ดไม่เวฟค่าธรรมเนียมให้แล้ว

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด

ทำบัตรเฟิสช้อย 2ครั้ง ไม่ผ่าน2ครั้งเลย คือต้องทำยังไงถึงจะผ่าน

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

เงินเดือนเท่าไหร่ถึงจะใช้ citibank prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรซิตี้แบงค์ แคชแบ็กกดเงินได้ไหมครับ

บัตรเครดิตซิตี้ แคชแบ็ก แพลทินั่ม / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตรเครดิตเซ็นทรัล เดอะวัน เรดซ์นอกจากจะได้จอดรถแล้ว บัตรนี้ทำอะไรได้อีก?

บัตรเครดิตเซ็นทรัล เดอะวัน เรดซ์ / เจเนอรัล คาร์ด เซอร์วิสเซส

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร KTC Bangkok Airways World Rewards MasterCard สะสมไมล์ได้ด้วยนะ

บัตรเครดิต บางกอก แอร์เวย์ส เวิล์ด รีวอร์อ มาสเตอร์การ์ด

All (บัตรเครดิต),ประกันภัยทรัพย์สิน,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

บัตรเครดิตร่วมเมืองไทยสไมล์-กสิกรไทย ให้ประกันอุบัติเหตุ

บัตรเครดิตร่วมเมืองไทยสไมล์-กสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต บริการสนามกอล์ฟ,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตรเครดิต เคทีซี เสริมไทย พลาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด จัดให้ เลขาส่วนตัว

บัตรเครดิต เคทีซี เสริมไทย พลาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม ต้องมีเงินเดือนเท่าไหร่

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Bangkok Airways Platinum MasterCard ไม่เสียค่าธรรมเนียมและสิทธิประโยชน์เพียบเลยน้า

บัตรเครดิต เคทีซี บางกอก แอร์เวย์ส แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร UOB Lady Solitaire ให้สิทธิประโยชน์ที่ดีกับคุณ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี