Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ก่อนขยายธุรกิจ SMEs StartUP เพิ่ม ผมจะต้องเช็คสภาพการทางการเงินอย่างไรบ้างครับ

การทำธุรกิจ SMEs StartUP ที่ผมเคยวาดฝันเอาไว้ กำลังดำเนินไปได้ด้วยดีครับ จนตอนนี้ก็อยากเริ่มขยับขยายกิจการให้เติบโตมากยิ่งขึ้นไปอีก ดังนั้น มีอะไรบ้างที่ผมควรทำเพื่อเริ่มการ Check-up สภาพการเงินให้พร้อมรับมือกับทุกสถานการณ์ที่จะต้องเจอต่อจากนี้ครับ ใครมีประสบการณ์วานมาตอบทีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

รื่น

ผมว่าสำคัญคือการทำระบบบัญชีที่รัดกุม ถึงแม้อาจจะต้องใช้เวลานานในการวางแผน แต่จะช่วยลดปัญหาได้หลายๆอย่างได้ เช่น ข้อโต้แย้งของคนในบริษัท หากเราวางระบบบัญชีไว้เป็นระเบียบ ก็จะสามารถเช็ก หรือตรวจสอบรายรับรายจ่ายชองบริษัท รวมถึงรายได้ของพนักงานได้ง่ายขึ้นครับ

2019.08.01 16:10

สุวิทย์

สำหรับผม การลองเปรียบเทียบรายรับรายจ่าย เช็กเงินที่มีกับตัวเลขที่อยู่ในบัญชีดูตลอด หากมีวันไหนที่ไม่มีรายได้เข้ามา หรือกระแสเงินสดติดขัด ก็จะได้รีบแก้ไข และเรียนรู้จากปัญหานั้น ซึ่งในกรณีที่พบปัญหา เราก็สามารถขอ สินเชื่อ SMEs StartUP เพื่อเป็นเงินทุนหมุนเวียนในการดำเนินธุรกิจได้อีกด้วย

2019.08.01 16:11

Anucha

ดิฉันคิดว่านะคะจำเป็นต้องมีเงินก็ในการสำรองจ่ายในกรณีที่จำเป็นต้องมีการขยับขยายกิจการค่ะ คือเราต้องคำนวณให้ครบรอบด้านเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายในการขยายกิจการว่าต้องใช้เงินจำนวนเท่าไหร่แล้วถ้าไม่พอเราจะเอามาจากไหน พยายามหาวิธีที่จะให้เงินหมุนเงินในการทำกิจการของเราอย่างคล่องตัวและต้องมีเงินทุนสำรองในกรณีที่เกิดเหตุฉุกเฉินขึ้นค่ะ

2020.04.29 16:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนสินค้าโภคภัณฑ์,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ผักสลัดปลอดสารมีความเสี่ยงในการลงทุนไหม?

All (การทำธุรกิจ)

ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

All (การจ้างงาน),All (การป้องกันกัย)

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดร้านค้าที่ตึกแถวต้องไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี