Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำยังไงให้มีเงินหลังเกษียณ

ตอนนี้อายุใกล้จะเข้าเลขห้าไปทุกปีๆแล้ว เรื่องอายุไม่ใช่ปัญหาอะไร ปัญหาคือยังไม่มีเงินเก็บเลยกลัวว่าเกษียณไปจะลำบาก เพื่อนๆในวัยเดียวกันบางคนมีเก็บบ้างแล้ว เราจะทำยังไงดีให้ได้เงินเก็บแบบเพื่อนๆเขา ใครพอมีความรู้ช่วยบอกทีค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Charoen

ขอบอกแบบตรงๆเลยนะครับวัยใกล้เลขห้าแล้วคิดว่าจะมาเก็บเงินต้องให้ความพยายามมากกว่าคนอื่นหลายเท่านะครับแต่ถ้ามีรายได้หรือเงินเดือนสูงๆคงไม่ยากครับแต่อยากสำหรับคนเงินเดือนน้อยๆครับเหนื่อยพอสมควร ลองๆดูครับถ้าเก็บเพดือนละสามพันสิบปีได้สามแสนครับแบบนี้น่าจะช่วยได้ครับ

2020.01.24 7:35

วานี

แทนที่จะมัวแต่เก็บเงินขอแนะครับลงทุนทำธุกิจอะไรสักอย่างหนึ่งครับเอาเงินที่เหลือใช้ในแต่ละเดือนนี่แหละครับไม่ต้องไปกู้ใครนะเดียวลำบากส่งอีกเเริ่มเล็กๆก่อนครับถ้าเห็นว่าดีค่อยขยายให้ใหญ่โตครับถ้าทำแบบนี้รับลองครับมีเงินแน่นอนแต่อาจเหนื่อยกว่าเพื่อนคนอื่นๆสักหน่อยแต่อยู่ได้ครับ

2020.01.24 7:35

Kittinan

พี่เคยได้ยิน กองทุนรวมเพื่อการเลี้ยงชีพ(RMF)มั้ยคะ? เป็นกองทุนรวมที่ส่งเสริมให้เกิดการออมเงินระยะยาวสำหรับไว้ใช้จ่ายเมื่อเกษียณอายุ ก็คล้ายๆกับ กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ของภาคเอกชน และกองทุนบำเหน็จบำนาญข้าราชการ ของข้าราชการน่ะค่ะ ลองเข้าไปดูรายละเอียดได้ค่ะ บางเว็บก็อธิบายเข้าใจง่าย อาจจะเหมาะกับพี่ก็ได้ค่ะ

2020.03.19 9:34

Danit

เดี๋ยวนี้เห็นหลายธนาคารเลยนะคะ ที่มี กองทุนให้เราเลือกซื้อเป็นกองทุนที่ช่วยให้เราเก็บเงินออมเงินเพื่อใช้ชีวิตหลังเกษียณได้ แต่ปกติแล้วถ้าเราเริ่มต้นเก็บเงินสำหรับเกษียณเร็วกว่านี้หน่อยอาจจะ ไม่ต้องจ่ายครั้งละเยอะๆค่ะแต่ว่าถ้ามาเริ่มตอนอายุใกล้จะเลข 5 แล้วอย่าคิดว่าต้องจ่ายหนักอยู่นะคะ แต่ถ้าตัวเรามีความรู้เรื่องการลงทุนเนี่ยลองเอาเงินที่ว่าจะเก็บสำหรับเกษียณไปลงทุนดูไหมคะ ถ้าทำแบบนั้นก็มีเงินใช้ไปตลอดเหมือนกันนะ

2020.05.17 3:34

203...

สนใจทำประกันมั้ยหล่ะครับ ประกันมีหลายตัวเลยนะครับที่ช่วยให้คุณมีเงินก้อนเอาไว้ใช้หลังจากเกษียณแล้วหน่ะ หรือจะเป็นเงินที่เอาไว้คุ้มครองค่ารักษาพยาบาลก็มีนะครับแล้วแต่ว่าคุณอยากเก็บเงินในช่วงเกษียณไว้ทำอะไร ส่วนผมผมชอบเอาเงินไว้ใช้จ่ายแบบอิสระครับ ก็เลยเลือกทำประกันแบบรับเงินก้อนตอนนี้ทำประกันของ FWD ครับลองไปศึกษาดูนะครับ

2020.10.08 13:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เก็บเงินเท่าไหร่ ถึงจะพอต่อการเกษียณในแบบคุณครับ

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

วางเเผนยังไง ให้ตอนเเก่ยังมีเงิน

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เก็บเงินไว้ใช้หลังอายุ60

All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ลงทุนก่อนเกษียณ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณโสด เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี