Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไม่มีเงินค่างวดส่งบ้าน

ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ พี่ชายตอนนี้เครียดมากและเขามาขอยืมเงินไปจ่ายค่าบ้านแต่เราเองก็ไม่มีเงินพอค่ะ พี่ชายบอกว่าหกเดือนแล้วไม่ได้ส่งค่าบ้านเลยตอนนี้เขาโทรมาทวงบ่อยมาก อยากปรึกษาค่ะกรณีของพี่ชายแบบนี้เราจะคุยอะไรหรือทำอะไรเพื่อให้เจ้าหนี้เห็นใจได้บ้างไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phoebe

ถ้าพี่ชาย/ม่ส่งครบปีเป็นเรื่องแน่ๆครับขอให้พี่ชายคุณไปที่สถาบันการเงินใดก็ได้ครับปกติสถาบันการเงินจะรับโอนหลักประกัน โดยหักกลบลบหนี้ในจำนวนไม่เกิน 90 % ของมูลค่าหลักประกัน หากมีหนี้ส่วนที่เกิน ลูกหนี้จะต้องชำระให้เสร็จสิ้นภายในวันที่โอน โดยหลักประกันจะต้องอยู่ในเขตกรุงเทพมหานครและปริมณฑล หรือในเขตเทศบาลของจังหวัด สถปาบันแบบนี้จะเข้ามาช่วยเราได้ครับเพียงแค่เราจ่ายค่าเช่ารายเดือนให้เขาซึงค่าเช่าไม่น่าแพงครับ

2020.01.24 7:35

นีราชา

เราสามารถขอเปลี่ยนตัวลูกหนี้ตามสัญญากู้ใหม่ กู้เพิ่ม หรือเปลี่ยนแปลงเงื่อนไขในสัญญาลูกหนี้จะต้องชำระค่าธรรมเนียตรรศาลค่าใช้จ่ายต่างๆ ในชั้นฟ้องคดีและชั้นบังคับคดีให้หมดเสียก่อน และลูกหนี้เดิมจะต้องปฏิบัติตามขั้นตอนที่ได้ขอประนอมหนี้ไว้ จากนั้นจึงค่อยให้ผู้กู้รายเดิมหรือผู้กู้รายใหม่ ยื่นคำขอกู้ต่อ

2020.01.24 7:35

Nakarin

ตอนแรกว่าจะแนะนำให้ไปปรับโครงสร้างหนี้อะไรแบบนี้ แต่ว่าต่อให้ปรับโครงสร้างหนี้มันก็ไม่ได้ช่วยให้หนี้ของเราหมดไปนะแค่ขยายระยะเวลาสั้นๆเฉยๆ ถ้ายังไงลองให้คุณพี่ชายไปคุยกับธนาคารดูก็ได้นะคะ เพราะถ้าเราไปคุยกับธนาคารอย่างเราสามารถขอผ่อนผันขอขยายระยะเวลาแม้กระทั่งลดดอกเบี้ยค่างวดบ้านที่เราจ่ายในแต่ละรอบได้ด้วย

2020.05.17 3:41

บีเวอร์

ลองรีไฟแนนซ์บ้านดูไหมครับผมเห็นหลายคนสามารถรอดพ้นจากภาวะผ่อนชำระค่าบ้านไม่ไหวด้วยการเอาบ้านไปรีไฟแนนซ์เผื่อว่าจะได้ผ่อนชำระในแต่ละเดือนในจำนวนที่ลดลงบ้างซึ่งคุณสามารถรีไฟแนนท์กับสถาบันการเงินเดิมหรือที่ใหม่ก็ได้ครับขึ้นอยู่กับว่าที่ไหนให้อัตราดอกเบี้ยที่คุณสามารถจ่ายไหวมากกว่ากันลองวิธีนี้ดูนะครับ ผมว่าเป็นทางออกที่ดีที่สุดแล้ว

2020.10.09 13:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

จะเพิ่มวงเงิน A money ได้เมื่อไหร่คะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย แค่มีเงิน7พันก็ขอได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ให้ผมได้ทำอะไรแบบที่ตั้งใจไว้จริงๆครับ CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคชเป็น แหล่งเงินทุน ที่เหมาะสมกับชีวิตผม เพื่อเริ่มต้นสิ่งดีๆในทุกๆโอกาส ตอนนี้ผมมีร้านค้าที่สมบูรณืแบบแล้วครับ นี่ถ้าส่งหมดแล้วผมจะขอวงเงินเพิ่มอีกครับ เอามาขยายร้านเพราะส่งง่าย ดอกไม่แพง เจ้าหน้าที่ก็คุยง่าย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี