Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขอปิดหนี้หรือลดหนี้

ตอนนี้ผมโดนศาลสั่งอายัดเงินเดือนครับแต่ปัญหาคือโดนอายัดไปแล้วเงินเดือนไม่พอใช้ครับ ผมจึงอยากขอทำงานลดหนี้ให้หมดก่อนได้ไหม แต่ปัญหาคือถ้าขอต้องไปขอที่ไหน ต้องไปที่กองบังคับคดีหรือที่ธนาคารที่เราเป็นหนี้อยู่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Som Wang

ถ้าจะขอส่วนลด ก็ให้ติดต่อที่เจ้าหนี้สิครับ กรมบังคับคดีไม่ได้มีอำนาจอนุมัติส่วนลดนะครับ...เขาต้องเก็บทุกบาททุกสตางค์ตามคำพิพากษาของศาล.... เมื่อได้ส่วนลดปิดบัญชีกับเจ้าหนี้เรียบร้อยแล้ว ก็ไปยื่นถอนอายัดกับกรมบังคับคดีต่อไปครับ อาจจะต้องพาทนายเจ้าหนี้ไปเพื่อทำเรื่องถอนด้วยครับ

2020.01.24 7:35

Muhammad

เหมือนที่พี่เขาตอบครับขอเข้าไปคุยกับธนาคารที่เป็นเจ้าหนี้ก่อนครับถ้าเขาให้ก็ดำเนินการต่อครับถ้าไม่คุณต้องกลับมาบริหารเงินของคุณละครับว่าจะใช้อย่าง/รให้พอกับค่าใช้จ่าย อย่าลืมนะครับมีหนี้ก็ต้องจ่ายนะครับ เป็นกำลังใจช่วยนะครับขอให้ผ่านจุดนี้ไหให้ได้ครับ

2020.01.24 7:35

Thidarat

นี่ก็สองเดือนแล้ว เป็นยังไงบ้างคะ ทำงานลดหนี้ได้มั้ย เห็นคุณเป็นหนี้แต่ตั้งใจจะทำงานใช้หนี้ให้หมด ดีค่ะ ถึงจะเหนื่อยแต่นี่เป็นเรื่องที่ถูกต้องแล้ว ดิฉันเคยเห็นหลายคนละ ตอนยืมเงินใครนี่ลำบากลำบนเหลือเกินรับปากจะใช้คืนแน่นอน พอถึงเวลาก็เงียบค่ะ แบบนี้ไม่ไหว สงสารคนที่ให้ยืมเพราะที่เขาให้ก็ด้วยความสงสารเห็นใจ เลยต้องมาช้ำใจเอง

2020.03.19 10:19

Pongpanet

ถ้าเป็นแบบนี้ก็อยู่ยากจริงๆเห็นใจเลยนะคะ ถ้ายังไงลองไปคุยกับธนาคารดูก่อนค่ะ ก็เราอาจจะยังขอผ่อนผันอะไรได้อยู่ ก็อยากให้ถือซะว่าเป็นประสบการณ์ครั้งนี้เป็นบทเรียนสำหรับตัวเราเองค่ะมันจะผ่านไปแน่นอนนะถ้าเราอดทนและก็ตั้งแต่ตอนนี้เราก็เริ่มที่จะเรียนรู้การควบคุมค่าใช้จ่ายของตัวเราเองได้ด้วย ถ้ายังไงขอให้ไปดำเนินเรื่องกับธนาคารเรื่องรถวิ่งได้สำเร็จนะคะ

2020.05.17 3:46

เมญ่า

ที่จริงแล้ว ถ้าเงินเดือนที่เข้าบัญชีธนาคารของคุณไม่มากจนเกินไป จนถึงกับจำนวนเงินที่ ศาลจะมายึดทรัพย์ของคุณได้ คุณก็จะไม่โดนยึดเงินเดือนนะคะดังนั้นลองใช้วิธีรับเงินเดือนแบบเงินสดดูไหมคะ เพราะว่าถ้าเงินเราไม่ผ่านบัญชีธนาคารเขาก็ไม่สามารถตรวจเช็คได้ค่ะว่าคุณมีเงินเข้าเท่าไหร่เพราะปกติแล้วถึงแม้คุณจะถูกตราหน้าว่าเป็นบุคคลล้มละลายก็ตามศาลเขาก็ยัง มีคุณธรรมนะคะที่จะช่วยให้คุณใช้ชีวิตต่อไปได้

2020.10.11 19:13

อร

อยากทราบว่า ยอดเงินที่ถูกบังคับคดี ยังมีดอกเบี้ยอีกหรอค่ะ เพราะยอดที่โดนหักจากเงินเดือน 14000 แต่ยอดที่บังคับคิดแค่6000

2021.02.13 6:20

Wanit

น่าจะยุ่งยากหน่อยนะครับสำหรับการเปลี่ยนแปลงเรื่องจำนวนเงินในการชำระหนี้หลังจากที่โดนอายัดเงินเดือนไปแล้ว เพราะว่าเรื่องมันไปที่ศาลแล้ว คุยกันจบไปแล้วอะครับ หากใครมีประสบการณ์หรือมีคำแนะนำเพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่องนี้ มาบอกเป็นความรู้เพิ่มเติมกันได้นะครับ ผมเองก็ไม่ได้มีข้อมูลหรือความรู้ในเรื่องนี้มากนัก

2021.09.26 14:8

วัลย์๔๒

เห็นมีเมนต์นึงเข้ามาถามเรื่องดอกเบี้ยของการถูกอายัดเงินเดือน น่าสนใจนะคะถูกอายัดเงินเดือนแล้วยังมีดอกเบี้ยด้วยเหรอ ยังไม่มีใครเข้ามาตอบเลย เราเองก็อยากรู้เหมือนกัน ถ้าต้องถูกหักเงินมากขนาดนั้นเดือนนึงจะมีเงินพอสพหรับค่าใช้จ่ายทั้งหมดเหรอคะ ก็รู้แหละว่าเป็นหนี้ก็ต้องจ่าย แต่คนเราก็ยังมีเรื่องต้องกินต้องใช้กันอะเนอะ

2022.01.13 15:36

..ลมพา..

ขอทำงานลดหนี้ให้หมดก่อน..คือยังไงเหรอครับ ยังไม่อยากให้อายัดเงินเดือนอย่างนั้นหรือเปล่า ขอโทษทีนะผมอาจจะอ่านแล้วไม่เข้าใจเอง คือ แบบนี้สามารถยื่นเรื่องขอได้ด้วยเหรอครับ ยังไงก็ขอให้คุณปลดหนี้ได้เร็วๆ ดูจากข้อความของคุณแล้วก็อยากปลดหนี้น่ะแหละ แต่แค่อยากมีเงินใช้จ่ายระหว่างนั้นด้วย คนเรามีภาระกันหลายอย่างอะนะ

2022.03.19 3:5

:AnuraT:

ดำเนินเรื่องการขอลดหนี้ได้มั้ยครับ เจ้าของกระทู้ต้องไปดำเนินการที่ไหนบ้าง ทำอย่างไรครับ หากว่าดำเนินการสำเร็จก็ขอมาบอกด้วยนะครับ ผมไม่ได้มีปัญหาเรื่องหนี้สินนะ แค่อยากรู้ว่าการดำเนินการเพื่อขอปิดหนี้หรือลดหนี้อย่างที่คุณอยากทำนั้นมันต้องทำอย่างไร คิดว่ามีหลายคนที่อยากรู้เพราะเขาอาจกำลังมีปัญหาเหมือนกับคุณน่ะครับ

2022.04.28 14:18

bantoong

ขออนุญาตถามเจ้าของกระทู้ถึงการดำเนินการเรื่องการขออายัดเงินเดือนของคุณเพื่อนำไปชำระหนี้หน่อยนะครับ ต้องไปดำเนินการที่ไหนแล้วทำอย่างไรบ้าง ถ้าคุณได้ไปยื่นอเรื่องมาแล้วขอบอกด้วยครับ แต่ถ้าไม่ได้ไปยื่นเรื่องมาก็ไม่เป็นครับ เข้าใจว่าการถูกอายัดเงินเดือนอาจทำให้ลำบาก เพราะค่าใช่จ่ายอื่นๆของคุณยังคงมีอยู่ ขอให้หมดหนี้เร็วๆครับ

2022.05.30 13:16

Guide

ขออนุญาตให้ข้อมูลนะครับ ในกรณีตามโพส สามารถไปยื่นขอส่วนลดอายัด ได้ที่กองบังคับคดีครับ โดยต้องยื่นเอกสารแสดงรายจ่ายที่จำเป็น เช่น ค่าเช่าบ้าน , ค่าผ่อนรถ (ใช้ประกอบอาชีพ), ค่าเลี้ยงดูบิดามารดา, ค่าเลี้ยงดูบุตร, ค่าน้ำค่าไฟ เป็นต้น ถ้าในกรณีมีเงินก้อน สามารถติดต่อธนาคาร หรือ บริษัทที่รับซื้อหนี้ เพื่อขอส่วนลดปิดบัญชี และ ถอนอายัดได้ครับ (ข้อมูลนี้เป็นขั้นตอนที่ผมเคยทำมาแล้วครับ)

2023.06.07 2:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หนี้สิน)

อยากคุยกับแฟนเรื่องหนี้ของเขาเราควรทำอย่างไรดี

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินไม่พอใช้

All (หนี้สิน)

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

All (อี วอลเล็ต)

ใช้แอปไหนจ่ายค่าน้ำค่าไฟถึงปลอดภัยครับ

การจัดการเงิน,ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

ค้างค่าบริการรายเดือนโดนฟ้องไหมครับ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ประกันภัยรถยนต์,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

สิ่งที่ต้องรู้ ก่อนมีรถยนต์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี