Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หมดสนุกกับงานที่ทำ

ตอนนี้ทำงานประจำมา10ปีแล้วครับ ช่วงนี้รู้สึกเบื่อกับงานที่ทำอยู่ คือตอนนี้รู้สึกว่าทำงานแบบเดิมซ้ำไปซ้ำมาทุกวันคิดว่าอยู่ต่อก็ไม่มีอะไรใหม่เกิดขึ้น เหมือนมันหมดสนุกกับงานที่ทำแล้ว ผมควรอยู่ต่อหรือออกไปหางานอื่นดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิทยา

อายุเท่าไหร่ ถ้ายังรับความเสี่ยงเรื่องการตกงานในช่วงอายุนี้ได้ตอบตัวเองให้ได้ว่าตอนนี้ purpose หลักในการทำงานของคุณคืออะไร - เงิน ความท้าทาย ความมั่นคง ฯลฯ จากนั้นทำ pros&cons list เปรียบเทียบงานเก่ากับงานใหม่ดู แล้วนำ list มาเทียบกับ purpose ณ ตอนนี้ของคุณว่างานไหนตอบโจทย์ที่สุดจะทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้น

2020.01.24 7:35

Premwadee

เรื่องนี้ตอบยากครับแต่ถ้าที่ทำงานของคุณสภาพแวดล้อมดี หาโคตรยาก โคตรของโคตรยาก แล้วถ้าไปแล้วข้างในไม่ดีจริง จะกลับมาที่นี่ก็ไม่ได้ มันกระดากใจ ถ้าสภาพแวดล้อมดีไม่มีปัญหาเรื่องเงิน ผมคงไม่ย้ายง่าย ๆ แต่ก็มีบางคนที่ย้ายงานเพื่อความก้าวหน้า ถ้าสภาพแวดล้อมไม่ดีเขาก็ไปต่อ

2020.01.24 7:35

สามารถ

ทั้งหมดสนุกกับงานที่ทำ จะออกจากงานหรือจะอยู่ต่อ ลองดูสภาพการเงินที่บ้านก่อนเป็นยังไงคะ เพราะถ้ามีค่าใช้จ่ายมีเรื่องที่ต้องรับผิดชอบต่อให้เบื่อเราก็ยังจำเป็นต้องทำงาน แล้วก็ลองคิดดูนะคะถ้าออกจากงานตอนนี้คุณมั่นใจไม่ว่าคุณจะหางานที่คุณชอบได้แล้วงานที่คุณชอบก็จะเลี้ยงดูตัวคุณเองได้ด้วยเหมือนกัน

2020.05.17 3:52

มานะมานี

จะออกจากงานเพราะว่าหมดสนุกกับการทำงานหรือเพียงเพราะว่าคุณเบื่อ ผมว่าไม่น่าจะใช่เหตุผลที่ดีเท่าไหร่นะครับ ลองฟังประสบการณ์ของผมดูจริงๆผมก็เคยมีอารมณ์ความรู้สึกเหมือนคุณนะครับเบื่อกับงานที่ทำเพราะว่าเราไม่รู้ว่าผลงานของเราอยู่ตรงไหนทุกวันก็ทำอะไรซ้ำๆเดิมๆ แต่ผมลองเปลี่ยนทัศนคติดูครับดูว่าจริงๆแล้วงานที่เราทำอยู่ เราก็ชอบมันอยู่บ้างแล้วเราก็ทำมันได้ดีพอเริ่มปรับความคิดผมก็เริ่มสนุกกับงานมากขึ้นครับ

2020.10.12 13:3

มานะมานี

จะออกจากงานเพราะว่าหมดสนุกกับการทำงานหรือเพียงเพราะว่าคุณเบื่อ ผมว่าไม่น่าจะใช่เหตุผลที่ดีเท่าไหร่นะครับ ลองฟังประสบการณ์ของผมดูจริงๆผมก็เคยมีอารมณ์ความรู้สึกเหมือนคุณนะครับเบื่อกับงานที่ทำเพราะว่าเราไม่รู้ว่าผลงานของเราอยู่ตรงไหนทุกวันก็ทำอะไรซ้ำๆเดิมๆ แต่ผมลองเปลี่ยนทัศนคติดูครับดูว่าจริงๆแล้วงานที่เราทำอยู่ เราก็ชอบมันอยู่บ้างแล้วเราก็ทำมันได้ดีพอเริ่มปรับความคิดผมก็เริ่มสนุกกับงานมากขึ้นครับ

2020.10.12 13:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),การจัดการเงิน

อาหารสำหรับคนตั้งครรภ์

All (ประกัน)

คุ้มไหมคะถ้าจะทำประกันโคโรน่าไว้ เพราะตอนนี้อยู่ในพื้นที่เสี่ยง กทม.

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

คนท้องเป็นตะคริวอยู่เรื่อยทำอย่างไรดี

การตั้งภรรภ์

ข้อควรระวังสำหรับการตั้งครรภ์เข้าเดือนที่ 4

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันโรคร้ายแรง,All (ประกัน)

ซื้อประกันโคโรน่าผ่าน TrueMoney Wallet ดีไหมคะ

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),All (ชีวิตคู่)

คนท้อง หิวบ่อยๆทำอย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี