Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปิดร้านซักรีด

ตอนนี้อยู่บ้านเลี้ยงลูกค่ะ สามีไม่อยากให้ทำงานอยากให้มีเวลาดูแลลูกได้ แต่ส่วนตัวไม่เห็นด้วยนะคะเพราะเป็นคนเคยทำงานมาตลอดเลยอยากทำธุรกิจเล็กๆที่บ้าน ที่ดูๆไว้อยากเปิดร้านซักรีดน่าจะดีค่ะ เลยอยากปรึกษาจะได้คุยกับสามีได้ค่ะว่าเราต้องเริ่มต้นที่ตรงไหนก่อน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Apisit

คุณภาพของการบริการจึงเป็นปัจจัยสำคัญที่จะบ่งบอกว่า ธุรกิจจะไปรอดหรือไม่รอด ถ้าคุณสามารถทำให้ลูกค้าชอบในบริการได้ เสื้อผ้าที่นำมาให้ซัก ไม่พัง ไม่เสียหายโอกาสที่ลูกค้าจะบอกต่อให้กับเพื่อนฝูงญาติพี่น้องมันมีโอกศสูง การรักษาข้อคุณภาพเป็นเรื่องสำคัญสำหรับคนทำร้านซักรีด

2020.01.24 7:35

Charoensom

เปิดร้านซักรีดที่บ้าน เราว่าเป็นความคิดที่ดีนะ ถ้าแถวบ้านคุณมีคนอยู่เยอะก็เหมาะเลยค่ะ มีเครื่องซักผ้าแบบสองถังแล้วหรือยังคะ แบบธรรมดาน่ะค่ะ ซักดีนะประหยัดน้ำด้วย ใช้เตารีดไอน้ำจะได้รีดง่ายเสร็จเร็วค่ะ ราคาก็เลือกตามที่ซื้อไหวนะคะ ผงซักฟอก น้ำยาปรับผ้านุ่มเลือกกลิ่นที่หอมติดนานหน่อย ลูกค้าจะได้ติดใจค่ะ รับซักเท่าที่ไหวเพราะต้องเลี้ยงลูกด้วยเดี๋ยวจะเหนื่อยเกินไปค่ะ

2020.03.19 13:52

Sangwan

ตั้งป้ายหน้าบ้านเลยค่ะ เพราะว่าพนักงานออฟฟิศหรือข้าราชการเนี่ยเขาไม่ค่อยมีเวลา ดูแลเรื่องซักผ้ารีดผ้า ถ้าแถวบ้านมีหอพัก หรือมีคนวัยทำงานอยู่เยอะนี้เปิดได้สบายเลยค่ะ แต่ที่ต้องดูก็คือเรื่องการบริการเนาะ เราสามารถทำส่งได้เสร็จตามวันที่เขาบอกไหม เพราะว่าป้าก็เปิดร้านซักรีดค่ะ ถ้าวางแผนไม่ดีบางทีลูกค้าเอาผ้าวันเดียวกันก็วุ่นหัวปั่นเลยนะคะ

2020.05.17 3:55

นัชชา

ไปปรึกษาสามีก่อนดีกว่าค่ะว่าสามีต้องการให้เราช่วยทำงานเพิ่มหารายได้เพิ่มไหม เพราะบางทีสามีไม่ต้องการให้คุณทำงานเพิ่มมากขึ้นเดี๋ยวจะเหนื่อยเกินไปเพราะต้องเลี้ยงลูก เพราะว่าถ้าเตรียมการลงทุนอะไรไปแล้วแต่ไปบอกสามีทีหลังสามีก็จะรู้สึก ทำไมไม่ปรึกษา หลังจากนั้นค่อยหาข้อมูลเพิ่มเติมทางอินเทอร์เน็ตก็ได้ค่ะ

2020.07.04 13:52

แพร

ถ้ามีบ้านอยู่ในทำเลเหมาะแล้ว เริ่มจากจัดสถานที่ ตั้งป้ายหน้าร้านเลยค่ะ ร้านซักรีดก็มีหลายแบบนะคะ ถ้าจะทำแบบบ้านๆก็ไม่ยุ่งยากอะไรมากแต่ถ้าจะตั้งร้านเป็นกิจจะลักษณะเลยแล้วก็ต้องดูที่ดูทางดีๆอย่างเครื่องซักผ้าที่จะซื้อ เพราะถ้าทำร้านซักรีดจริงๆ เครื่องซักผ้าถังเดียวก็ไม่พอใช่ไหมคะ การคิดถึงค่าน้ำค่าไฟคิดราคาเท่าไหร่ถึงจะได้กำไรค่อยๆลองดูไปนะคะ

2020.07.04 22:27

หนุ่มภูธร(¬‿¬)

เลี้ยงลูกเล็กเหนื่อยมากนะครับแล้วยังอยากทำงานด้วย ขยันจริงๆ บางคนอาจคิดว่าการทำร้านซักรีดคงไม่ค่อยยุ่ง ไม่เหนื่อยมากเท่าไหร่ ทำอยู่ที่บ้านของตัวเองด้วย น่าจะสบายนะ แต่ความจริงมันไม่ง่ายขนาดนั้นนะครับ ยิ่งทำคนเดียวด้วย ถ้าอยากลองดูก็ได้ครับ ส่วนที่มีคนแนะนำให้ทำป้ายติดไว้ ผมว่าควรคุยกับสรรพากรด้วยว่าส่วนนี้เกี่ยวกับกับการเสียภาษีอย่างไรบ้างนะครับ

2020.08.18 5:1

Tammy

ไม่ทราบว่าบ้านคุณอยู่ในหมู่บ้าน หรืออยู่ใกล้หอพักนักศึกษา หรือบ้านเช่าคนทำงานบ้างมั่ยคะ? ถ้าใช่ก็อยากสนับสนุนให้เปิดร้านซักรีดเลยค่ะ ทำไม่ยากเลยแต่ก้เหนื่อยนะคะถ้าลูกค้าเยอะจริงๆ ก็เริ่มจากมีเครื่องซักผ้าทั้งขนาดเล็ก และใหญ่เอาไว้รับซกผ้านวมอะไรด้วย หรือเอาไว้ซักผ้าเยอะทีเดียว แล้วเรื่องความหอมก็สำคัญนะ

2020.08.31 17:37

มานะมานี

ผมเข้าใจความรู้สึกของคุณดีนะครับ เพราะว่าภรรยาของผมตอนที่มีลูกคนแรก ก็เคยรู้สึกแบบนั้นเพราะว่าเขาเป็นคนที่ทำงานมาตลอดแต่พอต้องเลี้ยงลูกอยู่ที่บ้านมันทำให้เขาเบื่อแล้วก็เหงา สุดท้ายภรรยาผมก็เปิดร้านซักรีดที่บ้านเหมือนกันครับบอกเลยว่าเป็นธุรกิจที่เริ่มต้นได้ไม่ยากเลยเริ่มจากสิ่งที่เรามีก่อนผมว่าคุณเองน่าจะมีเครื่องซักผ้าอยู่แล้วนะครับ อาจจะลงทุนเกี่ยวกับ น้ำยาซักผ้าหรือว่าเตารีดที่มีคุณภาพหน่อย แค่นี้ก็เริ่มธุรกิจได้แล้วครับ

2020.10.12 13:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดสำนักงานทนายความทำยังไง

All (การทำธุรกิจ)

ผักชียังเป็นผักที่มีความต้องการของตลาดมากอยู่ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี