Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สินทรัพย์ผสม(Multi Asset Class)

ตอนนี้เห็ฺนมีโฆษณาเกี่ยวกับสินทรัพย์ผสม(Multi Asset Class)ที่ผมอยากรู้คือการลงทุนแบบนี้มันคือะไรครับ ปกติแล้วจะได้ยินการลงทุนหลายอย่างแต่ตัวนี้ฟังชื่อแล้วงงครับรบกวนให้ข้อมูลด้วยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

New

การลงทุนในสินทรัพย์ผสม(Multi Asset Class)เป็นการลงทุนที่ได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นในกลุ่มนักลงทุนต่างชาติ โดยการลงทุนในสินทรัพย์ผสม กับการลงทุนในกองทุนรวมแบบผสม(Multi Asset Fund) ในแง่วิธีการและสินทรัพย์ที่ลงทุน แต่คล้ายกันด้วยแนวคิดว่าไม่มีสินทรัพย์ชนิดใดจะปลอดภัยและให้ผลตอบแทนที่ดีตลอดไป จึงต้องลงทุนในสินทรัพย์ที่หลากหลาย

2020.01.24 7:35

Douglas

ลักษณะการลงทุนในสินทรัพย์ผสม จะเป็นการกระจายการลงทุนในสินทรัพย์ให้หลากหลายประเภทที่สุด เพื่อที่ว่าหากมีสินทรัพย์ประเภทใดประเภทหนึ่งที่ไม่ทำกำไรในขณะนั้น ในพอร์ตของนักลงทุนก็จะยังมีสินทรัพย์ตัวอื่นที่ยังทำกำไรได้อยู่ ซึ่งการลงทุนแบบนี้ในต่างประเทศแบ่งออกเป็น 2 แบบ คือการลงทุนแบบเชิงรุก(Aggressive) และการลงทุนแบบเชิงรับ (Conservative) ซึ่งจะแตกต่างกันในแง่สัดส่วนการลงทุน

2020.01.24 7:35

จตุพล

สินทรัพย์ผสมก็คือการลงทุนเพื่อกระจายความเสี่ยงนั่นละครับ เช่น เงินสด ตราสารหนี้รัฐบาลหรือพันธบัตร ตราสารอนุพันธ์ อสังหาริมทรัพย์ หรือหุ้น ข้อดีของการลงทุนแบบสินทรัพย์นี้นะคะก็คือการปรับเปลี่ยนได้ตามทิศทางของตลาดค่ะ ไม่ว่าคุณจะสนใจการลงทุนแบบไหนก็ตาม ลงทุนด้วยเงินน้อยหรือมาก สิ่งสำคัญต้องรู้วิธีการลงทุนที่แท้จริงนะคะ จะได้ไม่เสียเงินเปล่าค่ะ

2020.03.19 14:46

Choonhavan

พวกสินทรัพย์ผสมหรอ การลงทุนในสินทรัพย์ผสมเอาตรงๆ ก็เหมือนการกระจายการลงทุนในหลายๆ สินทรัพย์ อย่าง พวกลงทุนในตราสารชนิดต่างๆ ลงทุนในเงินสด ลงทุนในการเป็นผู้รับผลประโยชน์ หรือ การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์ ก็ถือว่าเป็นสินทรัพย์ผสมด้วยเหมือนกัน แล้วก็ถ้าคิดถึงสภาพเศรษฐกิจของโลกช่วงนี้ขึ้นๆลงๆผ่านพ้นตลอดเวลาการลงทุนในสินทรัพย์ประสมก็ถือว่าเป็นทางเลือกที่ดีนะ

2020.05.17 4:2

วันดี

ถ้าจะสรุปง่ายๆก็เป็นเหมือนการกระจายความเสี่ยงนั่นแหละค่ะ คิดดูสมมุติว่าถ้าเรามีเงิน 100 บาทแล้วเอาไปลงทุนกับที่เดียว 100 บาท เราก็เหมือนฝากความเสี่ยงไว้กับที่เดียวกับการลงทุนเดียวใช่ไหมคะ แต่ต่างกันสมมุติว่าเราเอาเงินเงิน 100 บาทแบ่งไปลงทุน 5 ที่ ที่ละ 20 บาท สมมุติว่าถ้ามีที่ที่เราลงทุนที่ 1 ล้มละลายแล้วก็ยังเหลืออีก 4 ที่จริงไหมคะ เป็นการกระจายความเสี่ยงแบบนี้ค่ะ

2020.07.09 2:20

สม

ก็แทนที่เราจะเล่นหุ้นเพียงอย่างเดียวแล้วก็เอาเงินไปสามารถเอาไปทำธุรกิจอย่างอื่นๆ เพื่อเป็นการลงทุนและหลายอย่างไปเลย เพื่อที่จะช่วยกระจายความเสี่ยงในการขาดทุน แล้วถ้าได้รับผลกำไรก็จะได้รับอย่างใดอย่างหนึ่ง จะได้ไม่ต้องผูกไว้กับการลงทุนอย่างเดียวเท่านั้น เพราะถ้าเกิดการขาดทุนทั้งหมด ก็แย่ๆก็เลยจำเป็นต้องมีการลงทุนแบบผสมนั่นเอง

2020.07.17 8:18

🚗ออสติน🚗

ปกติการลงทุนทุกอย่างมีความเสี่ยงในตัว บางคนเลยเลือกที่จะลงทุนหลายๆอย่างเพื่อกระจายความเสี่ยง แต่ถ้าคิดในอีกมุมนึง ลงทุนอย่างเดียวเสี่ยงที่เดียว ถ้าลงทุนหลายที่มันจะไม่เสี่ยงหลายที่เหรอครับ แล้วการลงทุนผสมเพื่อกระจายความเสี่ยงนี่ต้องใช้เงินมากด้วยหรือเปล่า นักลงทุนที่จะทำอย่างนี้ได้ต้องมีเงินเย็นมากพอสมควรนะครับ

2020.08.20 6:53

ดาวนี่

น่าลองมากเลยค่ะ การลงทุนแบบกระจายแบบนี้น่าจะลดความเสี่ยงไปได้มากเลย ว่าแ่ถ้าสนใจอยากลงทุนจริงๆจะไปติดต่อลงทุนในสินทรัพย์ผสมได้ที่ไหคะ? นี่เราสนใจจริงๆเลยนะกำลังอยากลงทุนเลยแต่ยังไม่ถูกใจการลงทุนไหน มาเจอสินทรัพย์ผสมเลยถูกใจขึ้นมา อยากหาช่องทางการลงทุนของสินทรัพย์นี้ค่ะ ช่วยมาตอบเราด้วยน้าทุกคน ใครก็ได้ที่รู้ช่องทาง

2020.08.31 12:1

นินจา...ฮาโตริ

อ๋อ เรื่องมันก็เป็นอย่างนี้นี่เองผมก็เคยงงอยู่ตั้งนานว่า "สินทรัพย์" ผสมคืออะไรหว่า!!! แต่ตอนนี้ หายงงแล้วครับ หวังว่าเจ้าของกระทู้ก็คงจะหายงงเหมือนกัน แล้วผมก็คิดว่าการลงทุนในสินทรัพย์ผสมเนี่ยค่อนข้างดีนะคะเป็นการกระจายความเสี่ยง อย่างน้อยถ้าการลงทุนอย่างใดอย่างหนึ่งของเรามันล่มหรือมันล้มลงก็ยังมีการลงทุนอื่นๆที่คอยพยุงเราเอาไว้

2020.10.12 18:1

P Tree

@New คุณบอกว่าการลงทุนในสินทรัพย์ผสม(Multi Asset Class)เป็นการลงทุนที่ได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นในกลุ่มนักลงทุนต่างชาติ หมายความว่า ไม่เหมาะกับนักลงทุนบ้่านเราเหรอครับ อันนี้ผมสงสัยและอยากรู้เท่านั้นเลยมาถามคุณ หากว่าคุณมีคำแนะนำหรือว่าข้อมูลเพิ่มเติมอะไรบอกผมด้วยนะครับ หรือว่าผมควรลงทุนรูปแบบอื่นไปเลยดีกว่าครับ?

2021.07.29 4:10

อุไรวรรณ

อ่านที่เพื่อนๆบอกแล้ว ก็สนใจนะคะ แต่คราวนี้ เราอยากถามเพิ่มจากเจ้าของ คำถามหน่อยนะคะว่า การลงทุนแผบบผสมนี้ พอที่จะมีคำแนะนำบ้างไหมคะว่า จะเลือกการลงทุนกับอะไร หรือว่ากับเจ้าไหนดีคะ เพราะว่าช่วงโควิดแบบนี้ เราทำงานไม่ค่อยได้เลย ถ้าการลงทุนแบบนี้ให้ผลตอบแทนที่ดี เราเองก็ชักอยากทำบ้างแล้วคะ อย่างน้อยๆก็ยังมีเงินเข้ามาบ้างคะ

2021.08.12 4:34

Tongdum

เรื่องสินทรัพย์ผสม เป็นเรื่องของการลงทุนนี่เอง คนที่ชอบและสนใจเกี่ยวการลงทุนน่าจะถูกใจกับกระทู้นี้นะครับ พูดถึงการลงทุนแบบสินทรัพย์ผสม เหมาะกับคนที่มีเงินเย็นมาลงทุนจำนวนมากมั้ยอะครับ เพราะต้องกระจายความเสี่ยงโดยการลงทุนในหลายๆด้าน ถ้ามีเงินเย็นมาลงทุนไม่มาก ลงทุนได้แค่อย่างเดียว มันก็จะเสี่ยงมากใช่มั้ยครับ

2021.09.30 8:31

ภรัณยู

ไม่เคยได้ยินเรื่องการลงทุนแบบนี้มาก่อนเลยครับ พอได้ยินก็ชักจะสนใจเหมือนกันแล้วนะครับ แต่ติดที่ว่าการลงทุนแบบนี้เขาเป็นของต่างประเทศใช่ไหมครับ ส่วนตัวของผมไม่ค่อยจะถนัดเรื่องของการลงทุนกับกองทุนของต่างประเทศสักเท่าไรเลยครับ แบบนี้ต้องคอยติดตามข่าวสารจากเพื่อนในกลุ่มนี้แล้วละครับว่าเป็นยังไงบ้างทั้งวิธีการและผลกำไร

2022.01.19 14:21

วิยะวิทย์

ฟังชื่อแล้วก็ไใ่น่าจะงงนะ ตัวสินเทรัพย์ก็บอกอยู่แล้วว่า ถ้าเราซื้อสินทรัพย์ตัวนี้เขาจะเอาเงินที่เราลงทุนด้วยไปซื้อสินทรัพย์อะไรก็ได้ เราคิดว่าการลงทุนแบบนี้น่าสนใจนะ เหมือนกับการลงทุนแบบกระจ่ายความเสี่ยงเลย ไม่ได้เอาเงินของเราไปลงทุนอย่างเดียว ทำแบบนี้ลดปัญหาเรื่องการขาดทุนไปได้เลยละครับ น่าสนใจนะครับ

2022.02.22 15:25

Charin#62

ถ้าจะลงทุนในสินทรัพย์ผสม(Multi Asset Class) หมายความว่าคนที่ลงทุนต้องจ่ายเงินลงทุนกับหลายๆอย่างในเวลาเดียวกันใช่มั้ยครับ ถ้าอย่างนั้น ก็ต้องมีเงินลงทุนเยอะอยู่สิครับเนี่ย หากผมเข้าใจอะไรผิดไปก็เข้ามาบอกกันได้นะครับ จริงๆผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องการลงทุนอะไรพวกนี้มากนัก เงินน้อยอย่างผมคงต้องดูเป็นอย่างอื่นครับ

2022.04.10 8:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

บัตรกดเงินสด

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี