Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การช่วยเหลือคนเป็นหนี้นอกระบบ

ตอนนี้ที่บ้านกู้เงินนอกระบบมาประมาณสามหมื่นบาทต้องส่งแพงมาก บางช่วงขายของไม่ได้เลยก็ต้องขอเลื่อนหรือยืมเงินคนเงินมาก่อนเลยเป็นหนี้สะสมอยู่ อยากสอบถามปกติแล้วรัฐบาลมีนโยบายยังไงในเรื่องพวกนี้บ้างพอที่จะช่วยเหลืออะไรได้บ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Karn

โครงการ “สินเชื่อ พิโกไฟแนนซ์” มีเป้าหมายเดียวกันกับสินเชื่อ ไมโครไฟแนนซ์ และสินเชื่อ นาโนไฟแนนซ์ โดยเน้นขยายขอบเขตทางกฎหมายให้บุคคลธรรมดาที่ไม่มีฐานะทางการเงินมั่นคงในพื้นที่ต่างๆ ได้ปล่อยกู้ให้ประชาชนในพื้นที่ของตนเองได้ การเรียกให้ชาระหนี้และการติดตามทวงหนี้จากลูกหนี้ ต้องเป็นไปตาม พ.ร.บ.การทวงถามหนี้ ปี 2558 ปัจจุบันมีผู้มาขอยื่นเปิดกิจการ 350 รายทั่วประเทศ

2020.01.24 7:35

Edwina

ปัจจุบัน ธนาคารออมสิน และธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธ.ก.ส.) ได้มีโครงการสินเชื่อเพื่อใช้จ่ายฉุกเฉิน สำหรับผู้มีรายได้น้อย เพื่อแก้ปัญหาหนี้นอกระบบ (อ่านข่าว ไฟเขียว ! ออมสินปล่อยเงินกู้ฉุกเฉินดอกเบี้ยต่ำ ช่วยคนจนแก้หนี้นอกระบบ) ใครที่สนใจสามารถเข้าไปติดต่อขอสินเชื่อกับทั้ง 2 ธนาคารโดยตรงได้ตั้งแต่วันนี้ จนถึงวันที่ 31 มีนาคม 2563

2020.01.24 7:35

Louisa

มีอยู่นะคะ อย่างของธนาคารออมสินเนี่ยจะมีสินเชื่อโครงการธนาคารประชาชนเพื่อแก้ไขหนี้นอกระบบเราสามารถไปขอสินเชื่อแก้ไขปัญหาหนี้นอกระบบที่เกิดจากการประกอบอาชีพหรืออุปโภคบริโภคได้แต่ว่าจะกู้ไปชำระหนี้ในระบบไม่ได้นะคะ ดอกเบี้ยก็ไม่แพงด้วยรู้สึกจะร้อยละ 1 ต่อเดือน แล้วถ้าเรากู้มา 50,000 บาทก็ผลงานตั้ง 5 ปี ยังไงลองไปดูนะคะ

2020.05.17 4:3

ไข่พะโล้

เหมือนอย่างที่คอมเม้นได้บอกสินเชื่อไฟแนนซ์ที่ชื่อว่าพิโก้ไฟแนนซ์กับอีกสิ่งหนึ่งที่ชื่อว่านาโนไฟแนนซ์สามารถช่วยคนที่เป็นหนี้นอกระบบให้กู้เงินในระบบมันปิดหนี้นอกระบบได้อันนี้ดูเหมือนว่าจะเป็นนโยบายของรัฐด้วยนะคะที่อยากช่วยคนเป็นหนี้นอกระบบแต่ถ้าคุณเป็นหนี้นอกระบบในเงินจำนวนมากจริงๆสินเชื่อเหล่านี้คงจะช่วยคุณปิดได้ไม่หมด ก็อยากจะขอแนะนำเป็นสินเชื่อส่วนบุคคลค่ะ

2020.10.19 8:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ขอปิดหนี้หรือลดหนี้

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

อายุความการฟ้องของบัตรเครดิตกี่ปีครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การเสียชีวิต,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้บัตรเครดิต” แต่เสียชีวิตไปแล้ว ลูกต้องรับผิดชอบชดใช้แทนไหม และมีกรณีตัวอย่างอะไรอีก?

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อส่วนบุคคลใช้อะไรได้บ้าง

ทุกวันนี้สินเชื่อออกมาเยอะเหลือเกิน โดยส่วนตัวแล้วก็มีหนี้อยู่พอสมควร อยากถามว่าเราจะเลือกสินเชื่ออะไรดีที่เหมาะกับเรา เงินเดือนเหลือสิ้นเดือนก็ไม่มากค่ะเลยกังวลว่ากู้มาแล้วจะส่งไหวไหมขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อรถ,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

รถหลุดจำนำ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี