Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีขอลดหนี้สิน

ดิฉันมีเรื่องขอปรึกษาเรื่องหนี้สิน ที่มีอยู่จำนวนแสนกว่าบาทแต่ตอนนี้ไม่สามารถผ่อนชำระได้ตามข้อตกลง เราสามารถทำอะไรได้บ้างเพื่อขอให้เราลดหนี้สินในการส่งที่เราทำไว้ตั้งแต่เริ่มแรกบ้าง ขอวิธีการด้วยคะ ขอบคุณค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปรารถนา

ในกรณีที่ไม่มีเงินก้อนไปปิดยอดหนี้ครั้งเดียว แต่พอมีเงินเก็บอยู่บางส่วน ให้เจรจา "ขอชำระหนี้บางส่วน ส่วนที่เหลือขอผ่อนชำระเป็นรายเดือน" โดยวิธีนี้จะสามารถขอผ่อนได้ประมาณ 2 ถึง 4 ปี นับจากวันที่ตกลงกันได้ และวิธีการนี้จะทำให้เราสามารถขอลดดอกเบี้ยค้างชำระได้บ้าง และอาจจะเหลือเพียงต้นเงินที่จะต้องชำระ

2020.01.24 7:35

Nibun

ไม่มีเงินเก็บเลย ให้เจรจาขอผ่อนชำระเป็นรายเดือนไปก่อน" โดยขอผ่อนยอดที่น้อยที่สุด และขอระยะเวลาผ่อนให้นานที่สุด ทั้งนี้ อยู่ที่เทคนิคการเจรจา เหตุผล และความจำเป็นในครอบครัว แต่ส่วนใหญ่แล้ว เจ้าหนี้จะอนุมัติอยู่ที่ประมาณ 6 เดือน ถึง 2 ปี กรณีนี้อาจจะไม่ได้รับส่วนลด

2020.01.24 7:35

Korrakoj

อาจจะลองขอลดดอกลดเงินก็ได้ค่ะ ให้เราไปเจรจากับเจ้าหนี้เจ้าหนี้เพื่อขอลดดอกเบี้ยเพื่อให้มีเงินเหลือไปใช้สำหรับจ่ายเงินต้นมากขึ้น หรืออีกวิธีก็คือขอลดจำนวนเงินต้นที่ผ่อนต่องวดเพราะบางช่วงเศรษฐกิจก็ไม่ดีใช่ไหมคะ อย่างช่วงนี้โควิดระบาด เขาอาจจะเข้าใจเหตุผลของเราแล้วก็ยินดีผ่อนปรนเงื่อนไขชั่วคราวก็ได้

2020.05.17 4:6

นำ้ฝน

เราเข้าใจได้เลยว่าในยุคเศรษฐกิจแย่อย่างนี้หลายคนที่เป็นหนี้ก็เกิดความเครียดขึ้นมาและ หลายคนก็ถึงกับไม่มีทางออกถึงได้คิดสั้นฆ่าตัวตายเพื่อหนีหนี้ แต่เราว่าคนเราไม่หมดหนทางนะคะ สำหรับคนที่เป็นหนี้ก็สามารถไปประนอมหนี้ได้กับเจ้าหนี้คุณต้องมีความกล้านะคะ เพราะถึงยังไงเจ้าหนี้ก็ต้องการเงินอยู่แล้วเพียงแค่คุณไม่สามารถจ่ายให้เขาได้ แต่ให้คุณไปบอกความจริงว่าคุณไม่สามารถผ่อนหนี้ได้ เราว่าเจ้าหนี้คงไม่ใจร้ายที่จะไม่ช่วยคุณหรอก

2020.10.19 4:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่างซื้อรถแบบเงินสด กับ เงินผ่อน แบบไหนดีกว่ากันครับ

ตัวช่วยชำระหนี้

การยกเลิกการขายทอดตลาด

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ขอปิดหนี้หรือลดหนี้

All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน)

บิลค่าน้ำประปาเกินมา 2 วันจ่ายที่ไหนได้บ้างครับ

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

All (หนี้สิน)

ศาลสั่งอายัดทรัพย์แต่ไม่มีทรัพย์สินทำได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี