Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทุนเรียนต่อ

ตอนนี้ใกล้เรียนจบ ป.ตรีแล้วและทางบ้านกำลังวางแผนอยากให้เรียนต่อที่ต่างประเทศทางบ้านพยายามให้ผมขอทุนไปเรียนต่อ โดยปกติแล้วส่วนตัวไม่อยากไปเรียนต่างปะเทศเลยไม่ได้ศึกษาข้อมูลอะไรไว้ก่อน ตอนนี้อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับการขอทุนว่าต้องทำอย่างไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Prawanwit

ถามตัวเองให้แน่ใจว่าเราพร้อมไหมนอกจากทางด้านร่างกายและความสามารถแล้วจิตใจก็สำคัญ หรือสิ่งที่เรียนเราเรียนๆไปเผื่ออะไร -บางคนอาจจะบอกว่าสนองความต้องการ -บางคนเรียนเพราะความชอบ -บางคนก็อาจจะนำไปต่อยอดความรู้ในด้านการทำงานจากนั้นลองกำหนดคุณสมบัติคร่าวๆของตนเองและสาขาที่ต้องการ

2020.01.24 7:35

สุชาดา

แนะนำว่าให้เตรียมตัวเรื่องภาษา(อังกฤษ,ภาษาประจำชาตินั้นๆ)และทักษะที่จำเป็นไว้ให้มากเช่นความรู้รอบตัว, ทักษะการปรับตัว, ทักษะการพูด พรีเซ็นท์งานต่างๆ ช่วงอายุของน้องค่อนข้างได้เปรียบในเรื่องการเตรียมตัวเพราะค่อนข้างมีเวลา มีความพร้อมเท่ากับมีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว

2020.01.24 7:35

Kaleb

ขอทุนเรียนต่อเราต้องเป็นเด็กเก่งด้วยนะ เป็นนักเรียนดีกีฬาเด่นเป็นที่รักของคุณครูด้วย แต่ว่าแต่ละมหาวิทยาลัย ก็มีเกณฑ์ในการให้ทุนนักเรียนไม่เหมือนกันถ้ายังไงลองไปคุยกับ คุณครูแนะแนวดูไหม เพราะว่าคุณครูแนะแนวแล้วก็จะให้คำแนะนำเราได้ถ้าเราอยากจะได้ทุนเรียนต่อเกรดเราต้องถึงเท่าไหร่ ประวัตินักเรียนเราเป็นยังไง เพราะนี้ก็เป็นเรื่องที่ทางโรงเรียนเขาจะดูก่อนจะให้ถึงเรานะ

2020.05.17 4:8

นิกกี้

ถ้าคุณสนใจจะไปเรียนต่อต่างประเทศคุณต้องมีความรู้ด้านภาษาอยู่บ้างแล้วนะครับ และคุณต้องรู้ว่าอยากเรียนต่อเกี่ยวกับด้านไหน และสิ่งสำคัญคุณต้องพร้อมรับการปรับเปลี่ยนชีวิตการเป็นอยู่สภาพอากาศ อาหารการกินรวมถึงวัฒนธรรมด้วยนะครับ สำหรับการขอทุนผมคิดว่ามหาลัยที่คุณกำลังเรียนอยู่ก็น่าจะมีทุนสำหรับการภาษาต่างประเทศนะครับ

2020.10.19 9:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ทำอย่างไรให้ลูกเรียนภาษาอังกฤษเก่งๆ

ลดค่าใช้จ่าย

เปิดแอร์ยังไงให้ประหยัดครับ

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

จะต่อเติมบ้านอย่างไรไม่ให้งบบานปลายครับ

All (การจ้างงาน)

เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

All (เศรษฐกิจ)

เป็นนักเรียนไม่มีสิทธิ์ได้รับเงินเยียวยาหรอครับ

การลงทุนหุ้น

สมัครเรียนเล่นหุ้นดีไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี