Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนโกงสินค้าออนไลน์

มีเรื่องขอความช่วยเหลือคะวันก่อนซื้อสินค้าออนไลน์ ทำการตกลงซื้อขายจากเว็บหนึ่งค่ะ ทำการโอนเงินไปเรียบร้อยแล้วตอนนี้รอของมาจะครบห้าวันแล้วค่ะ วันก่อนโทรไปสอบถามปรากฏว่าติดต่อไม่ได้ เราควรทำยังไงดีคะ ไปแจ้งความดีไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thong Dam

วันนึงมีคนมาแจ้งความคดีแบบนี้มากมาย มูลค่าความเสียหายมากบ้างน้อยบ้าง ถ้ารับทุกเคสคงไม่ต้องทำคดีอื่นเลย คดีสูญเงินหลักแสนบางทีตำรวจยังแทบไม่สนใจ เพราะมันเป็นคดียอมความได้ นี่ถ้าเจอหลักพันเข้าไป พี่หนวดอาจจะโบกมือบอกไปฟ้องแพ่งเองละกัน หลายที่เขาก็รับแจ้งนะ แต่เจ้าทุกข์ต้องขยันตามเรื่องเองด้วย แต่ส่วนมากก็เหนื่อยจนเลิกตามไปเอง ก่อนทำการซื้อขายจึงควรต้องมีสติ

2020.01.24 7:35

เอกใหม่

ตำรวจ ที่มีงานต่างๆมากมาย เขาจะเอาเวลามาตามคดี 2,000บาท ซึ่งอาจจะมีเป็นพันคดีก่อนหน้าและเข้ามาทุกวันหลังจากนี้ไหม เอาเป็นว่า ที่ทำได้คือสืบเองตามเอง อะไรที่ต้องการอำนาจของเจ้าหน้าที่ตำรวจ ทางเขาจะออกหนังสือให้ แล้วจะรู้ว่าคุณอาจจะต้องเสียเงินหลายพัน และเสียเวลาเป็นเงินหมื่น เพื่อให้ได้หรืออาจไม่ได้เงิน 2,000บาทคืน

2020.01.24 7:35

Natcha

เราไปแจ้งความได้ค่ะสิ่งที่ต้องเตรียมคือหลักฐานข้อมูลการแชทหลักฐานการโอนเงินส่งสลิปใบเสร็จอะไรแบบนี้แล้วไปแจ้งความที่สถานีตำรวจได้แต่ก็อย่างที่คนอื่นบอกว่าคือต้องทำใจด้วยนะคะว่าเดี๋ยวนี้คนโดนโกงออนไลน์กันเยอะ บางทีเป็นล้านตำรวจก็ไม่ได้ตามเรื่องให้ก็มี หรือว่าลองติดต่อกลับไปที่เว็บไซต์นั้นดูหรือเปล่าคะ เผื่อเราจะได้ หลักฐานหรือข้อมูลของคนขาย ตอนที่เราไปแจ้งความก็จะได้ให้กับตำรวจได้ค่ะ

2020.05.17 4:16

ไข่มุก

หลายคนก็เจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันค่ะสำหรับการสั่งซื้อของทางออนไลน์ ทางที่ดีก่อนที่จะทำการสั่งซื้อสินค้าต้องดูข้อมูลการรีวิวของสินค้าที่เราต้องการจะซื้อก่อนนะคะ ข้อมูลที่รีวิวจะช่วยให้เราได้รู้ข้อมูลเกี่ยวกับร้านนั้นว่ามีความน่าเชื่อถือเป็นอย่างไรบ้าง ผลิตภัณฑ์สินค้าดีหรือไม่ เมื่อเราสั่งซื้อและจ่ายเงินแล้วเราจะได้รับสินค้าได้ตามที่ต้องการ

2020.10.19 9:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

All (อี วอลเล็ต)

อยู่ๆเงินในบัญชีก็หายไปเข้าทรูมันนี่วอลเล็ทของใครก็ไม่รู้ครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

All (การป้องกันกัย)

กู้เงินนอกระบบแล้วโดนโกงครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี