Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จัดไฟแนนซ์ได้มั้ย

ทำงานส่วนตัวอยากออกรถยนต์สักคัน แต่ปัญหาคือเงินที่จะออกรถมีแค่ค่าดาวน์และดิฉันไม่มีสลิปเงินเดือนค่ะ อยากสอบถามว่าปกติแล้วเราจัดไฟแนนซ์ได้มั้ย เราต้องทำอย่างไรบ้าง รบกวนให้ความรู้ด้วยนะคะ ขอขอบคุณสำหรับคำตอบด้วยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tanakrit

ออกได้ครับ สเตทเมนท์เดินบัญชีเข้าเกณฑ์ มีหลักฐานรายได้มั่นคง เงินเข้าเยอะกว่าเงินออก กิจการมั่นคงเป็นหลักเป็นแหล่ง ควรจะมีหลักฐานการเสียภาษีต่างๆก็จะผ่านง่ายขึ้นมากเลยล่ะครับ ไม่ต้องกังวลนะครับยิ่งเรามรการเดือนเงินในบัญชีที่สม่ำเสมอยังไงก็ผ่านแน่นอนครับ

2020.01.24 7:35

ดนุพล

ออกได้ครับ บ้านผมค้าขายกับเป็นเกษตรกรยังออกได้เลย สำคัญเงินต้องมีผ่านบัญชีตามที่ไฟแนนซ์กำหนด มีที่อยู่เป็นหลักแหล่ง ขายของมีที่ประจำ กิจการมั่นคงเป็นหลักเป็นแหล่ง หรือให้ชัวร์ก็ดาวน์เยอะๆหน่อยก็ผ่านแล้ว อบถามเขาดูครับว่าต้องการหลักฐานอะไรเพิ่มไหม กรณีนี้เขาอาจต้องมีคนค้ำที่น่าเชื่อถือครับ

2020.01.24 7:35

กฤษฏิ์

ไม่มีสลิปเงินเดือนไม่เป็นปัญหาครับ อย่างที่เขาบอกมาเป็นเกษตรกรก็ออกรถได้ แล้วยังคนที่ทำอาชีพอิสระ ค้าขาย งานแบบนี้ก็ไม่มีสลิปเงินเดือนเหมือนกันแต่มีรายการเดินบัญชีเป็นประจำก็พอแล้วครับ ที่น่าห่วงผมว่าตอนจ่ายค่างวดนี่แหละ เห็นด้วยนะที่บอกว่าดาวน์ให้เยอะหน่อย คิดให้ดีครับ รอไหวมั้ย เก็บเงินอีกสักหน่อยดาวน์เยอะจะได้ไม่ต้องผ่อนหนักครับ

2020.03.19 15:8

Rosalinda

ถ้าเรื่องสลิปเงินเดือนเนี่ย เราแค่ไปขอ statement จากธนาคารก็ได้ค่ะ ไปขอ statement ย้อนหลังจากธนาคารอย่างน้อย 6 เดือนค่าใช้จ่ายแค่ไม่กี่ร้อยเองค่ะ 200 300 ไหม แต่ถ้าเราไม่ได้เอาเงินเข้าธนาคารนะอันนี้ก็อาจจะยากนิดนึงเราอาจจะต้องทำบัญชีรายรับรายจ่าย แล้วก็ยื่นเอกสารให้บริษัท ที่เราจะขอไฟแนนซ์ด้วย แต่ก่อนจะตัดสินใจอยากจะให้ลองคำนวณดูดีๆนะคะว่าเราสามารถผ่อนรถคันนี้ไปอีก 6-7 ปีไหวไหม อันนี้เป็นเรื่องสำคัญที่เราต้องคิดค่ะ

2020.05.17 4:18

นี่สิ..ลูกผู้ชาย

ไม่รู้ว่าคุณไปจัดไฟแนนซ์กับธนาคารหรือสถาบันการเงินไหน ไว้ ช่วงโควิด-19ได้ขอพักการชำระหนี้มั้ย คงมีหลายคนที่เป็นเหมือนคุณ เพิ่งส่งเงินชำระหนี้ได้ไม่นานก็มาติดขัดเรื่องการทำงานจากสภาพเศรษฐกิจที่ไม่ดีช่วงโควิดอีก ดีนะที่ผมไม่ได้มีหนี้ที่ไหนในช่วงที่ผ่านมา ไม่งั้นผมก็แย่เหมือนกัน ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ

2020.07.28 9:30

ทินกร

แนะนำให้ไปที่ธนาคารธนชาติดีกว่าครับ เขามีบริการให้เราขอสินเชื่อรถใหม่ด้วย และเป็นธนาคารที่เกี่ยวกับรถยนต์โดยตรง จะมีการคิดอย่างละเอียด และดอกเบี้ยไม่แพง เพราะเป็นการคิดอัตราดอกเบี้ยตามกฎหมาย เอกสารก็ตามนั้นเลยครับ คือหนังสือรับรองงานจากหน่วยงานที่เราทำงานให้ และรายการเดินบัญชีของเรา ย้อนหลัง 6 เดือน แค่นี้เองครับ

2020.07.29 4:51

พร้อมใจ

เราเองเพิ่งออกรถมาได้ไม่นานนี่เอง เรามีอาชีพค้าขายในตอนนั้นเราได้วางเงินดาวน์ไป 30% ของราคารถที่เราซื้อ และส่วนที่เหลือเราได้ผ่อนชำระกับสถาบันการเงินแห่งหนึ่ง ในตอนนั้นเราได้ขอบัญชีย้อนหลังกับธนาคารที่เราใช้บริการอยู่เพื่อประกอบหลักฐานรายได้ของเราให้กับทางสินเชื่อในการอนุมัติสินเชื่อ เพียงไม่กี่วันเราก็ได้รับอนุมัติ แล้วตอนนี้เราก็มีรถตามที่ต้องการแล้วค่ะ

2020.08.16 8:56

ป๊อบคอร์นชีสสส!

เรื่องจัดไฟแนนซื ขอสินเชื่อ ไม่ต้องห่วงละค่ะ จะทำงานประจำหรือทำอาชีพอิสระที่ไม่มีสลิปเงินเดือนไม่ใช่ปัญหา อยู่ที่ว่าจะกู้ผ่านมั้ยเพราะแต่ละสถาบันการเงิน แต่ละธนาคารมีเงื่อนไขอื่นๆที่ไม่เหมือนกัน ถ้าใครที่คิดจะกู้เงินต้องใจเย็นหน่อย อย่ารีบร้อนค่ะ ดูหลายๆที่ เปรียบเทียบเรื่องอัตราดอกเบี้ยและระยะเวลาที่ชำระคืนก่อนตัดสินใจค่ะ

2020.08.28 15:1

แพทตี้

คุณต้องคิดดูก่อนนะคะว่าการที่จะออกรถซักคันนึงมันจำเป็นมากไหมสำหรับการดำรงชีวิต เพราะยิ่งช่วงนี้สภาพเศรษฐกิจแย่มาก บางคนมีรายได้น้อยกว่ารายจ่ายทำให้หลายคนมีภาวะที่เป็นหนี้ คุณต้องคิดถึงเรื่องนี้ด้วยนะคะ อย่าลืมว่าการผ่อนรถต้องใช้เวลอย่างน้อย 4ปี หรือมากกว่านั้น เราว่าคุณต้องคิดให้รอบคอบนะคะก่อนที่จะสร้างหนี้

2020.10.19 10:31

Chai

เรื่องการขอไฟแนนซ์รถยนต์ผมว่าเจ้าของกระทู้หรือใครก็ตามที่อยากขอไฟแนนซ์เนี่ยสามารถไปคุยกับบริษัทได้นะครับ ตอนนี้เจ้าของกระทู้คงจัดการเรื่องนี้ไปแล้ว แต่ที่อยากรู้ก็คือ คุณยังส่งค่ารถต่อได้มั้ย ช่วงที่ผ่านมาจนถึงตอนนี้เศรษฐกิจไม่ค่อยดี อย่าว่าแต่เจ้าของกระทู้เลย หลายคนก็เจอคล้ายกันเรื่องการส่งค่างวดรถเนี่ยครับ

2021.07.27 16:46

สุดารัตน์

ไม่ได้ทำงานประจำก็สามารถทำได้คะ เพียงแค่เรามีสมุดการเดินบัญชีก็สามารถทำได้แล้วคะ ไฟแนนซ์ บาางเจ้า อาจจะต้องมีคนค้ำประกันด้วยคะ ถ้าจะออกรถยนต์ แถมเป็นมือ2ด้วย เวลาที่จะซื้อต้องเชคดีๆหน่อยนะ จ้างช่างที่เรารู้จักสักคนไปด้วย เพราะเดียวนี้รถยนต์ย้อมแมวมีเยอะมาก อย่างตอนน้ำท่วมนี่รถยนต์มือสองมีขายให้เพียบเลย

2021.08.26 8:10

Saranyu

คือเจ้าของกระทู้ หมายถึงจัดไฟแนนซ์เงินดาวน์หรอครับ เพราะว่าถ้าเป็นเงินค่ารถจริงๆอ่ะมันก็ต้องจัดไฟแนนซ์อยู่แล้ว เห็นจขกทพูดถึงเงินดาวน์อันนี้ผมก็งงนะครับ แต่ถ้าเป็นเงินดาวน์เนี่ยมันจัดไฟแนนซ์ไม่ค่อยได้นะส่วนมากก็ต้องจ่ายเป็นก้อน นอกเสียจากว่าเขาบอกว่ารถคันนี้ซื้อได้ไม่ต้องดาวน์ ถึงแม้จะเป็นอย่างนั้นนะสำหรับบางคนก็ต้องจ่ายเงินดาวน์อยู่ดี

2021.09.28 15:41

แพรวพนิต

ต้องออกรถยนต์ ป้ายแดงเลยเหรอคะ ช่วงโควิด-19แบบ นี้ อาจจะชะลอความคิดนี้ไปก่อนน่าจะดีกว่าไหมคะ เราทำงานประจำมีเงินเดือนกินที่แน่นอน เรายังไม่กล้าคิดเรื่องพวกนี้เลยคะ อะไรไม่แน่นอนจริงๆในช่วงแบบนี้ นี่ เราแนะนำมีเงินสดติดตัวตอนนี้มันน่าอุ่นใจที่สุดแล้วคะ ได้ข่าวว่าจะเปิดประเทศแล้ว อาจจะแย่ลงกว่านี้ก็ได้นะ มีเงินสดเอาไว้นะดีแล้วละคะ

2021.10.29 15:3

อภินัน์

ถ้าอยากให้ผ่านแบบ 100% กรณีที่มีเงินดาวน์ด้วย คุณน่าจะต้องมีเงินดาวน์ อย่างน้อยๆ น่าจะประมาณ 20% ของราคารถยนต์ของคุณนะครับ ถ้าทำแบบนี้ ไฟแนนซ์ทุกเจ้าเขาหล่อยให้คุณอย่างแน่นอนครับ เหมือนอย่างของผมทำงานส่วนตัวรายได้ไม่ค่อยแน่นอนแต่ ผมก็อาศัยแบบว่าจ่ายเงินดาวน์หนักๆหน่อยครับ ตอนนี้ก็ส่งแบบสบายๆไม่มีปัญหาอะไรเลย

2022.01.14 13:54

วิยะวิทย์

ทำงานอาชีพอิสระแบบนั้นใช่ไหมครับ สามารถทำได้ครับ เอารายการสมุดบัญชีให้กับทางไฟแนนซ์ที่จะทำดูด้วยครับ แต่ถ้ากรณีแบบนี้ผมคิดว่าพี่น่าจะต้องมีคนค้ำประกันนะครับ ถ้ามีคนค้ำยังไงสินเชื่อไฟแนนซ์ก็ผ่านอย่างแน่นอนครับ ของผมเองทำงานรายได้ประจำแต่มีหนี้ค่อนข้างเยอะก็สามารถทำได้นะครับ ต้องมีคนค้ำเหมือนกัน แล้วก็วางเงินดาวน์เยอะๆหน่อย

2022.02.22 15:26

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

หลังจากปรับโครงสร้างหนี้ จะเสียเครดิตบูโรมั้ย

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

บัตรกดเงินสด

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

All (บัตรเครดิต)

อยากเพิ่มวงเงินบัญชีซิตี้เรดดี้เครดิตทำอย่างไร

สินเชื่อบัตรกดเงินสดซิตี้ เรดดี้เครดิต / ธนาคารซิตี้แบงก์

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ อย่าผิดนัดวันจ่ายเด็ดขาด

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ SME,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการ

หากว่าใครที่กำลังมองหาเงินก้อนที่เหมาะสำหรับการเอาไปใช้ทำประโยชน์ต่างๆนั้น การเลือกกูสินเชื่อส่วนบุคคลเงินสดทันใจนั้นเรียกได้ว่าเหมาะเป็นอย่างมาก แต่หากว่าคุณนั้นเป็นผู้ประกอบการ ก็จะมีสินเชื่อสำหรับผู้ประกอบการเอาไว้รองรับด้วย ถือว่าสินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ทำออกมาได้ดีครับตอบโจทย์ได้หลายกลุ่มจริงๆครับ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี