Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ลงทุนอะไรดี

ตอนนี้พอมีเงินเก็บประมาณสองหมื่นบาท อยากสอบถามว่าปกติแล้วเงินสองหมื่นบาทเราสามารถไปลงทุนทำอะไรได้บ้างเพราะเงินที่ได้มาเป็นโบนัสจากการทำงานเลยอยากใช้เงินก่อนนี้ทำทุนแต่ไม่รู้ว่าจะทำอะไรดี ใครพอมีประสบการณ์ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สายพิณ

มีพ่อค้าแม่ค้าเกิดขึ้นทุกวันเพราะด้วยเป็นการลงทุนที่น้อยที่สุด และก็มีโอกาสทำเงินสดได้ทุกวันด้วยเช่นกันอย่างเช่นการขายของจำพวกอาหาร ไม่ว่าอาหารของคุณนั้นจะเป็นแบบไหนก็ตามแต่ คุณสามารถขายได้อย่างแน่นอน ลองเดินสำรวจตลาดดูก่อนว่ามีอะไนที่น่าสนใจที่คนเดินตลาดเขาสนใจจะช่วยเป็นไอเดียได้

2020.01.24 7:35

สุชาดาจะ

เห็นด้วยครับว่าเอาเงินมาลงทุนขายของดีกว่าครับ ได้กำไรแน่นอนที่สำคัญเราได้บริหารเงินที่ได้มาอย่างเต็มที่ครับ มีเพื่อนผมเรียนจบมาแล้วไปขายของครับตอนนี้รายได้ดีกว่าผมที่ทำงานประจำซะอีกครับ แต่ขายของในตลาดบางครั้งก็ต้องลุ้นนะครันยิ่งช่วงหน้าฝนเพื่อนบอกว่าแย่ครับวางแผงเสร็จฝนตก แต่โดยรวมเพื่อนบอกคุ้มครับฝนไม่/ด้ตกกันทุกวัน

2020.01.24 7:35

boom

ถ้ามีเวลามาลงทุนค้าขายเล็กน้อยเพื่อหารายได้เสริมอีกทางก็ดีครับ คนข้างบ้านผมเขาทำงานประจำอยู่แล้ว ตกเย็นมายังมาขายเครปอีก ขายดีซะด้วยเขาขายหน้าสนามเด็กเล่นที่มีเครื่องออกกำลังกายน่ะครับ มีคนมาเยอะอยู่ แต่ถ้าไม่สะดวกเรื่องเวลาหรือไม่ถนัดขายของกินแบบนี้ คุณเอาเงินไปซื้อทองคำเก็บไว้ก็ดีนะครับ แนะนำอีกทางเลือก

2020.03.19 15:32

Maniwan

ถ้ามีเวลาแล้วก็มีของที่ชอบก็ลงทุนค้าขายค่ะไม่จำเป็นต้องตั้งเป็นร้านเดี๋ยวนี้เราเปิดร้านบนโลกออนไลน์ได้แต่ถ้าไม่มีเวลา อยากจะให้เงินก้อนนี้สร้างดอกออกผล แต่ไม่อยากเอาไปเก็บไว้ในธนาคารกินดอกเฉยๆก็อยากแนะนำให้ลงทุนในกองทุนรวมของรัฐบาลค่ะความเสียงมันต่ำและก็ได้ผลตอบแทนอยู่ก็ดีกว่าให้เงินไปกองไว้เฉยๆนะคะ นี้เป็นวิธีที่เราทำยังไงก็ลองดูค่ะ

2020.05.17 4:26

นุช

ถ้าอยากได้กำไรเร็วๆ เราก็เเนะนำอาชีพค้าขายค่ะ เพราะว่าเป็นการขายของ เราสามารถเห็นรายได้แล้วก็กำไรได้วันต่อวันเลย แต่ถ้าไม่ถนัดค้าขายอาจจะไม่ต้องไปเปิดร้านเองก็ได้ขายของทางออนไลน์ก็มีหรือเอาไปลงทุนในหุ้นในพวกกองทุนรวมแบบนี้ก็ดีค่ะ ส่วนตัวเราเอาไปลงทุนกับเพื่อนก็เลยถ้ามีคนรู้จักที่ไว้ใจได้ลองคุยกันแล้วก็หาเพื่อนร่วมลงทุนก็ดีเหมือนกันนะคะ

2020.07.04 22:33

นัชชา

ลงทุนในการพัฒนาตัวเอง หมายถึงการลงทุนกับตัวเองค่ะ อาจจะเรียนพิเศษหรือฝึกภาษาอังกฤษให้คล่อง หรือว่าหากิจกรรมอะไรที่จะเพิ่มทักษะความรู้ความเข้าใจในสายงานมากขึ้น เพราะว่าการลงทุนกับตัวเองจะเป็นอะไรที่ไม่เสียเปล่าแน่นอนจะอยู่กับเราไปตลอดชีวิต เพื่อที่จะสามารถเปิดมุมมองของตัวเองที่ไม่เคยคิดมาก่อนก็ได้ เผื่อจะพบอะไรใหม่ๆ

2020.07.05 9:4

💐กลีบบัว

จะว่าไปเงิน 20,000 บาทก็เยอะอยู่นะคะ จะเอาไปลงทุนค้าขายหรือลงทุนในหุ้นย่อมได้อยู่แล้ว แต่ถ้ามีเงินเก็บเพิ่มขึ้นมาอีกนิดน่าจะชัวร์กว่าถ้าอยากเอาไปลงทุนอะไรสักอย่างจริงๆ เอาเงินฝากไว้ในบัญชีธนาคารก่อนดีกว่าค่ะ แต่นี่ก็เป็นความคิดเห็นของเรานะคะ ถ้าเจ้าของกระทู้อยากลองทำอะไรใหม่ๆดูบ้างหรืออยากมีรายได้เพิ่มก็ลองดูได้ค่ะ

2020.08.18 8:4

Jan

มีเงินแล้วแต่ไม่รู้จะลงทุนอะไรนี่ยังไดีนะ เราว่าคุณลองถามใจตัวเองดีกว่าไหมว่า คุณมีความสามารถอะไร ถนัดอะไร ชอบอะไร มีอะไรดีในตัวเองหรือในครอบครับ ก็ให้เอาสิ่งนั้นแหลมาลงทุน ถ้าไปลงทุนตามคนอื่นบอกบางทีมันไม่ได้เพราะคุณมีเก่งด้านนั้นด้านนี้ หยุดคิดสักนิดดีกว่านะคะ เงินทุนแม้น้อยแต่รู้ว่าจะทำอะไรก็ดีกว่ามีเงินทุนเยอะแต่ลงทุนมั่วๆ

2020.08.31 18:19

ดาวเรือง

ฉันเห็นด้วยค่ะว่าการเป็นพ่อค้าแม่ขายลงทุนไม่เยอะ แต่จะขายอะไรนั้น คุณต้องสำรวจว่าที่คุณอาศัยอยู่เป็นอย่างไรจะขายอะไรดี ที่บ้านฉันได้ทำแซนดีวิชส่งตามร้านค้า ฉันกับน้องสาวใช้เวลาตอนที 5 ของทุกวัน ก่อนที่จะไปทำงานประจำ และฉันได้เอาแซนด์วิชไปขายที่ฉันทำงานด้วย ฉันว่าทำแซนด์วิชเป็นอะไรที่ทำง่ายและทุกคนก็ชอบด้วย

2020.10.20 7:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี