Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เดินทางไปต่างประเทศ

มีแฟนเป็นชาวต่างชาติค่ะ แฟนชวนให้ไปเที่ยวที่บ้านเขา เข้าใจดีค่ะว่าต้องทำประกันการเดินทางด้วยเมื่อไปขอวีซ่า แต่มีคำถามคือเราไปเที่ยวหาแฟนส่วนมากก็จะอยู่บ้านกับแฟนแน่นอน เราคงไม่จำเป็นต้องทำก็ได้แต่ด้วยข้อบังคับเลยต้องทำ ปกติแล้วประกันการเดินทางที่เขาบังคับให้ทำมันเหมาะกับใครจริงๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Su Suk

จริงๆแล้วบอกไม่ดครับว่าใครจำเป็นต้องทำจริงเนื่องจากสภาพการณของแต่ละคนไใ่เหมือนกันนะแต่จะให้เจาะจงเลยคือ กลุ่มนักธุรกิจที่เดินทางไปต่างประเทศบ่อยๆ และอยากคุ้มครองตนเอง จัดการความเสี่ยง สามารถซื้อประกันการเดินทางแบบรายปีได้ครับ คุ้มครองจำนวนทริปไม่อั้น เว้นเสียแต่ว่า แต่ละทริปความยาวต้องไม่เกิน 90 วันต่อเนื่องเท่านั้น

2020.01.24 7:35

Eliane

จริงแล้วประกันเดินทางมีประโยชน์กับทุกคนนะครับเพราะประกันการเดินทาง คือประกันชนิดหนึ่งที่เตรียมความพร้อมให้กับเราในทุกๆ สถานการณ์ที่ไม่คาดคิดที่อาจจะเกิดขึ้นได้เมื่อเราเดินทางไปท่องเที่ยวยังต่างประเทศครับ ไม่ว่าจะเพื่อนๆ จะล้มป่วย เกิดอุบัติเหตุขณะท่องเที่ยว หรือกระเป๋าเดินทางถูกส่งไปผิดประเทศ และเดินทางมาล้าช้า

2020.01.24 7:35

Pradtana

คุณครับ คำว่า "อุบัติเหตุ" มันคือเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นโดยที่เราไม่คาดคิดและที่จริงก็ไม่อยากให้เกิดด้วย ไม่ว่าจะอยู่บ้านเราหรือไปต่างประเทศอุบัติเหตุมันเกิดขึ้นได้ทั้งนั้นทุกที่ละครับ แล้วประกันการเดินทางก็ไม่ได้ใช้แค่เมื่อเกิดอุบัติเหตุเท่านั้น หากไปถึงที่โน่นแล้วเกิดเจ็บป่วยกระทันหัน ขณะจะเดินทางเที่ยวบินเกิดล่าช้า แย่หนักถ้ากระเป๋าเดินทางสูญหายก็มีเงินชดเลยให้ครับ

2020.03.20 3:18

fon

ก็ขึ้นอยู่กับประเทศที่เราไปด้วยค่ะอย่างบางประเทศก็ไม่ได้บังคับนะว่านักท่องเที่ยวจะต้องทำประกันการเดินทางก่อนเดินทางเข้าประเทศเขาแต่ประเทศทางฝั่งยุโรปเนี่ยมีหลายประเทศเลยนะคะที่เขาบังคับว่าถ้าคุณจะมาเที่ยวคุณต้องทำประกันการเดินทางไว้อย่างน้อยขั้นต่ำก็เท่านี้เท่านี้ และต่อให้คุณอยู่แต่บ้านนะแต่คุณไม่รู้ว่าเหตุการณ์ไม่คาดฝันอะไรก็จะเกิดขึ้นบ้างอย่างระหว่างคนเดินทาง ในสนามบินอะไรแบบนี้ทำไว้หน่อยก็ดีค่ะ

2020.05.18 12:22

วิเวียน

หลายคนอาจจะสงสัยว่าทำไมเมื่อไปขอวีซาเพื่อจะไปเที่ยวต่างประเทศทางสถานฑูตต้องให้ทำประกันการเดินทางประกอบเอกสารยื่นขอวีซ่าด้วย ซึ่งเป็นข้อบังคับของประเทศนั้นๆ ก็เนื่องจากผู้เดินทางเกิดอุบัติเหตุหรือเจ็บป่วยที่ต่างประเทศจะมีค่าใช้จ่ายที่สูงมาก ดังนั้นเพื่อความแน่ใจว่าคุณจะได้รับการช่วยเหลือเมื่อเกิดปัญหาขึ้น

2020.10.22 3:41

อารยา

@fon @วิเวียน ตั้งแต่ comment มา รู้สึกว่า Comment ของคุณสองคน ตอบตรงคำถามของฉันที่สุดเลยค่ะ ถึงแม้จะไม่ได้บอกข้อมูลชัดเจนว่าประกันแบบไหนต้องทำเท่าไหร่ แล้วก็ได้ให้แนวทาง สรุปแล้วอยากจะไปประเทศไหนก็คือต้องหาข้อมูลเรื่องประกันการเดินทางที่เขากำหนด แต่จริงๆแล้วเราก็ต้องซื้อประกันการเดินทางก่อนจะไปขอวีซ่าอยู่แล้วล่ะ

2021.05.16 13:21

Jeep44

ยังไงก็ควรทำครับ เมื่อเดินทางไปต่างประเทศ ผู้ที่เดินทางต้องทำประกันการเดินทางด้วย เหตุผลนึง คือ เรื่องค่าใช้จ่ายที่จะเกิดขึ้นหากคุณเจ็บป่วย แน่นอนว่ามันจะแพงมากๆครับ ที่เจ้าของกระทู้บอกว่าไปเที่ยวบ้านแฟนส่วนใหญ่จะอยู่ที่บ้าน จะได้เหรอครับ คุณต้องออกไปข้างนอกบ้างล่ะ ไม่อยากเที่ยวบ้างเหรอ ทำประกันการเดินทางไว้น่ะ ดีแล้ว

2021.05.21 15:57

Momoland

ชื่อว่า (ประกันการเดินทาง) ก็คือ คุ้มครองเราในระหว่างการเดินค่ะ ซึ่งระหว่างนั่นมันมีความเสี่ยงหลายอย่าง ทั้งเรื่องอุบัติเหตุ เจ็บป่วย หรือสิ่งของเสียหายด้วย ถ้า จขกท. จะบอกว่าเมื่อถึงที่หมายไม่ได้ไปไหน มันไม่ใช่นะ ตอนนั้นอาจจะไมเป็นไร แต่ก่อนจะไปถึงหล่ะ อาจจะเกิดเหตการณ์ไม่คาดคิดก็ได้ ลองคิดดูใหม่นะคะ

2021.07.21 15:24

Maruko

@Momoland ฉันชื่อนี้เป็นติ่งเกาหลีหรือเปล่าคะ ไม่ใช่อะไรจะบอกว่าเป็นติ่งเหมือนกันเลย วงนี้ก็ชอบค่ะตัวเองเขาสนุกดี นี่ไม่เกี่ยวกับคำถามของจขกทเลยนะคะ แต่ก็มีข้อมูลเหมือนกัน คืออยากบอกว่าเห็นด้วยกับคุณนะคะ แนะนำจขกทแบบนั้นด้วย ประกันการเดินทางไม่ได้คุ้มครองเฉพาะตอนคุณถึงที่หมายแล้ว แต่สำคัญคือคุ้มครองระหว่างทางค่ะ เกิดปัญหาเช่นกระเป๋าเดินทางชำรุดเสียหาย Flight delay หรือว่าปัญหาอื่นๆ

2021.09.14 13:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ไม่มีเงินแต่อยากเที่ยวทำยังไงดี?

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ญี่ปุ้นที่ไหนน่าสนใจ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่าง Booking กับAgoda และ Traveloka จองโรงแรมเว็บไหนดีกว่า

ประกันการเดินทาง,ประกันทันตกรรม,All (ประกัน),ความป่วยไข้

ประกันการเดินทางของแอกซ่าดูแลปัญหาเรื่องฟันไหม

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

ราคาห้องพักในเว็บต่างๆทำไมแพงกว่าเวลาจองกับโรงแรมโดยตรงครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เที่ยวจีนด้วยงบ 2000 หยวน 2 สัปดาห์เพียงพอหรือไม่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี