Forum
แก้ไขล่าสุด: 

รถมือสอง

อยากสอบถามครับ ทุกวันนี้รถมือสองมีเยอะมากในตลาดหลายคันราคาก็ถูกมากๆครับ ผมว่าน่าสนใจดีนะครับ แต่ผมสงสัยครับหลายคนก็บอกว่าซื้อรถมือสองต้องระวังหลายเรื่อง แต่ถ้าเราเลือกดีๆก็ไม่น่าเป็นห่วงใช่ไหมครับหรือจริงๆแล้วรถมือสองไม่ควรซื้อครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ณัฐิมา

ก่อนอื่นขอบอกก่อนนะครับ หลายๆคนที่ซื้อรถมือสองเพราะว่าจะซื้อมือใหม่เดียวนี้ราคาแพงมากครับรถมือสองมันถูกกว่าครึ่งหนึ่งเลยครับแต่เหมือนที่คุณบอกครับรถมือสองเราต้องดูดีๆครับใช่ว่าเลขไมค์น้อยแล้วจะถือว่ารถดีทุกคันครับเพราะบางคันอาจมีปัญหาเรื่องตัวถังซึ่งเข้าของเดิมอาจเอาหปทำอะไรที่เราไม่รู้ก็ได้ครับ

2020.01.24 7:35

Natcha

รถเก่าต้องดูเป็นรถเป็นครับ ผมใช้รถใหม่มาตลอด พอมีครอบครัวรายจ่ายเยอะ ซื้อรถมือสองจากญาติมาใช้แล้วติดใจครับ รถถูกกว่าเกินครึ่งของรถใหม่ใช้ไม่ต้องระวังมาก (รถใหม่ต้องมีประกันเพราะซื้อเงินผ่อน พอมีรอยนิดหน่อยก็เสียความรู้สึก ) ตอนหลังใช้มือสองเพิ่มอีกคันใช้เป็นรถสำรอง ใช้รถเก่าคันแรกมาสิบกว่าปี แฟนอยากได้รถใหม่ เพราะรถเก่าหลานมาขอ ใช้รถใหม่ก็สบายดีสองปีแรกใช้สบายประหยัดน้ำมันกว่า แต่ต้องมีหนี้เพิ่ม

2020.01.24 7:35

Thanapon

ไม่ใช่ว่ารถมือสองไม่ควรซื้อนะคะ เพียงแต่หลายคนอาจจะมองว่า ถ้าซื้อรถมือสองมาซื้อมาก็ต้องซ่อม หลายคนไม่อยากขี่ไปซ่อมไปก็เลยตัดสินใจซื้อรถมือหนึ่ง แต่เอาจริงๆนะ ถ้าเราใจเย็นๆเลือกรถมือสองดีๆเนี่ย เราจะได้รถสวยๆคันนึงที่ราคาครึ่งเดียวเอง บางทีราคาไม่ถึงครึ่งของรถมือใหม่ด้วยซ้ำ เราได้รถมือสองมาสบายใจอยู่อย่างเราขี่รถก็ไม่ต้องระวังมากเพราะมันเป็นรถเก่าซื้อรถมือใหม่มาชนนิดชนหน่อยก็เครียดแล้ว

2020.05.18 12:26

Knun IDDD

ถ้าคุณมีความรู้เรื่องรถก็อยากจะแนะนำให้ซื้อเป็นรถบ้านมือสองครับ เพราะว่าสภาพการใช้งานไม่ได้เหมือนกับเต้นท์รถ (ผ่านศึกหนัก) บางคนอาจจะจำเป็นต้องขายเพราะไม่มีเงินผ่อนต่อ แต่สภาพรถอาจจะยังใหม่อยู่ก็ได้ แต่แนะนำว่าคุณต้องมีความรู้เรื่องรถหรือหาเพื่อนทีมีความรู้ไปช่วยดูนะครับ ถึงจะคุ้มค่า เดี๋ยวนี้รถใหม่ป้ายแดงก็มีปัญหาได้ครับไม่ใด้ว่าการันตีได้ว่าเราจะได้ของดี

2020.07.03 9:12

FORT

รถมือสองก็มีหลายเกรดนะครับ ต้องไปดูร้านที่เขาขายรถมือสองที่เหมือนมือหนึ่ง มันจะมีร้านที่ขายรถมือสองที่เจ้าของเก่าซื้อมาไม่นาน ไม่ถึงปีอะครับ แบบว่ายังใหม่อ่ะ แล้วเจ้าของเก่าส่งไม่ไหวแล้ว ซื้อแบบนี้มั่นใจได้แน่นอนครับ และคุ้ม ก็เหมือนเราได้รถมือหนึ่งเลย แต่ราคาต่ำกว่ากันมาก และดีแน่นอนเพราะไม่ถึงปี ยกเว้นกรณีชนนะครับ อันนี้ก็ต้องระวัง

2020.07.31 13:17

ภาคิน

เอาจริงๆผมก็ใช้รถมือสองอยู่ครับ ผมว่ารถมือสองมีทั้งที่มีคุณภาพ และรถที่เราเองก็ดูไม่ออก เพราะเป็นรถที่อาจจะย้อมแมวมา ทำให้มองเห็นภายนอกว่าดูดี ดังนั้นถ้าใครต้องการจะซื้อรถมือสองจะต้องรู้เรื่องเกี่ยวกับรถมากพอสมควร หรือให้คนที่เขารู้เรื่องนี้ไปเลือกรถเป็นเพื่อน เพื่อจะได้เลือกรถที่เราพอใจและได้คุณภาพที่ดี กับการที่เราจ่ายเงินไปนะครับ

2020.08.24 9:25

Nop-!!

ถ้าคนดูเป็นนะ รถมือสองไม่น่ากลัวแต่น่าใช้มากกว่าครับ ผมเองก็ชอบรถมือสองแต่ไม่ได้ดูรถเป็นหรือดูรถเก่งหรอกนะ ที่บ้านผมก็ใช้แล้วก็เห็นคนอื่นใช้กันเยอะ ไม่ค่อยมีปัญหาหนักๆกันนะครับ ส่วนใหญ่เป็นเรื่องการเสื่อมสภาพตามอายุการใช้งานมากกว่า แต่นั่นแหละ ถ้าอยากซื้อรถมือสองต้องให้คนที่เขาดูเป็น รู้จักรถ มาช่วยดูให้ครับ

2020.08.30 15:55

มธุรส

รถมือสองก็น่าใช้อยู่นะคะ เราเองก็เคยมีทัศนะที่ว่าซื้อรถใหม่ดีกว่ามีปัญหาอะไรก็อยูในช่วงประกัน และรถใหม่มีปัญหาน้อยมาก มีระยะการใช้งานที่ยาวกว่ารถมือสอง แต่เมื่ลูกสาวได้ซื้อรถมือสองมาใช้ทำให้เราเปลี่ยนทัศนะใหม่ เราว่ารถมือสองก็น่าใช้อยู่ แต่ที่สำคัญตอนที่จะซื้อรถมือสองคุณต้องมีความรู้เกี่ยวกับรถและต้องรู้ว่าสถาพรถคันที่ซื้อเป็นอย่างไรบ้าง

2020.10.22 6:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ข้อมูลของเราถูกแอบอ้าง ไปหลอกคนอื่นทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนหลอกโอนเงินทาง Facebook ค่ะ

All (การป้องกันกัย)

กู้เงินนอกระบบแล้วโดนโกงครับ?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล

โดนแก๊งไลน์หลอกให้โอนเงินทำยังไงดีครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี