Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เครียดเรื่องหนี้สิน

ช่วงนี้ไม่รู้จะไประบายกับใครดีเห็นเพจนี้แล้วอยากคุยด้วย ขอคำแนะนำด้วย ตอนนี้ที่บ้านเป็นหนี้ สองล้านกว่าเครียดมากเลยไม่รู้จะทำยังไงดี จะไปขอกู้ยืมใครก็กลัวเขาจะไม่ให้ ทำยังไงดีคะเครียดมากเลยคะ ขอให้คำปรึกษาหรืออะไรก็ได้ที่ทำให้สบายใจหน่อยค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

บัญญัติ

ไม่ว่าปัญหาจะยิ่งใหญ่แค่ไหน มันก็จะเบาลงได้ถ้ามีคนช่วยแชร์ อย่าเอาแต่แบกรับความกลุ้มใจไว้เพียงคนเดียว ลองหันไปปรึกษาคนในครอบครัวหรือเพื่อนที่ไว้ใจได้ พวกเขาต้องพร้อมเป็นกำลังใจให้คุณแน่นอนคนเราเกิดมากว่าจะตายย่อมต้องเจออุปสรรคมากมายเป็นธรรมดา ซึ่งถ้าพิจารณาให้ดีจะเห็นว่าหนี้สินที่มีตอนนี้ก็เป็นแค่ปัญหาจุดเล็ก ๆ จุดหนึ่งในชีวิตคุณเท่านั้น

2020.01.24 7:35

Maniwan

ลองตอบตัวเองให้ได้ว่าหนี้ที่มีนั้นเกิดมาจากอะไรกันแน่ เป็นเพราะความจำเป็นจริง ๆ หรือเพราะความฟุ่มเฟือยกันแน่ ถ้ามาจากความจำเป็นก็อย่าเสียใจ จำไว้ว่าคุณได้ทำดีที่สุดแล้ว และพร้อมจะรับผิดชอบผลของมันอย่างกล้าหาญ แต่ถ้ามาจากความฟุ่มเฟือย รูดบัตรเพลินเกินตัวล่ะก็ รีบดัดนิสัยตัวเอง

2020.01.24 7:35

Neal

เราเป็นหนี้เขาเพราะเราไปเอาของหรือยืมเงินเขามา เราก็ต้องใช้คืนครับ คุณคุยกับคนในครอบครัวก่อนว่าสามารถผ่อนชำระคืนได้เดือนละเท่าไหร่ แล้วไปคุยกับเจ้าหนี้เพื่อผ่อนผัน เจ้าหนี้เขาเห็นเราเข้าไปคุยไม่ได้หนีหน้าหายไปไหนเขาก็สบายใจแล้วละครับ เมื่อตกลงกันได้ก็พยายามช่วยกันทำงาน ใช้จ่ายอย่างประหยัด ค่อยๆชำระหนี้ไม่นานก็หมดครับ หลายคนมีหนี้มากกว่าคุณเขายังปลดได้คุณกับครอบครัวก็ทำได้ครับ

2020.03.20 3:49

Tui

ได้ลองไปคุยกับธนาคารเพื่อขอสินเชื่อส่วนบุคคลดูหรือยังคะ ไม่รู้ว่าหนี้ 2 ล้านกว่าที่มีเป็นหนี้จากอะไร ยังไงตอนแรกก็คุยกับครอบครัวแล้วก็วางแผนด้วยกันก่อนค่ะเราอาจจะไปคุยกับเจ้าหนี้ดูก่อนก็ได้ว่าเราผ่อนได้ไหมเดือนละเท่าไหร่งวดละเท่าไหร่ แล้วก็ช่วยกันวางแผนถ้าทุกคนในครอบครัวช่วยกันประหยัดค่อยจ่ายจะต้องมีวันหมดแน่นอนค่ะแต่ถ้าไม่นั่งลงคุยกันไม่วางแผนยังไงนี่ที่มีก็ไม่มีทางหมดไปค่ะ

2020.05.18 12:28

มาลิกา

ก็น่าเครียดอยู่นะคะที่เป็นหนี้ถึงสองล้านบาท แต่ถึงอย่างไรก็มีทางออกเสมอ เมื่อมีการพูดคุยปรึกษาหารือกันนะคะ อย่าคิดแบกไว้คนเดียว เราว่าคำแนะนำของคุณ Neal ก็น่าสนใจนะคะ คุณน่าจะลองดู หรือไม่ก็คุณอาจจะปรึกษากับครอบครัวที่จะขายทรัพย์สินที่ไม่จำเป็นมากนะ อย่างเช่นถ้าที่บ้านมีรถยนต์ 2 คัน คุณอาจจะขายสักคันเพื่อที่จะผ่อนหนี้ให้เหลือน้อยลงนะคะ

2020.10.22 8:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

มีหมายศาลมาแล้วว่าชำระหนี้เพิ่มหลังโดนยึดรถครับ ทำยังไงดีครับ

All (ธนาคาร)

รู้สึกว่าธนาคารออมสินจะให้มาตรการที่ชัดเจนสุด ณ เวลานี้ สำหรับการพักชำระหนี้ค่ะ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ขอปิดหนี้หรือลดหนี้

การจัดการเงิน,ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

ค้างค่าบริการรายเดือนโดนฟ้องไหมครับ

All (สินเชื่อ),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน),ค่าชดเชยจ้างงาน

ถ้าไม่ได้เงินเยียวยาจากรัฐบาล ช่วงที่รณรงค์ให้ทุกคนอยู่บ้าน จะเอาเงินจากที่ไหนไปส่งค่ารถคะ

All (อี วอลเล็ต)

ใช้แอปไหนจ่ายค่าน้ำค่าไฟถึงปลอดภัยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี