Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ลงทุนก่อนเกษียณ

อีกยี่สิบกว่าปีก็จะถึงวัยหกสิบแล้วครับเมื่อมองคนหกสิบบางคนแถวๆบ้านรู้สึกสงสารและไม่อยากเป็นแบบนั้นครับบางคนมีงานที่ดีทำแต่พอเกษียณเงินก็หมดกับการเอามาผ่อนบ้าน ถ้าผมไม่อยากเป็นแบบนั้นต้องทำไงดีครับเพื่อป้องกันไว้ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุประภา

สำหรับใครที่เข้าใกล้วัยเกษียณหรือเกษียณอายุแล้วแต่ไม่รู้ว่าจะลงทุนอะไรดี ง่ายที่สุดเลยก็คือ การลงทุนฝากเงินกับธนาคาร เพราะมีความปลอดภัยสูงเราควรคำนวณจากเงินที่เราอยากใช้จ่ายในแต่ละเดือน เช่น เราต้องการใช้เงินเดือนละ 5,000 บาท หากเราเปิดบัญชีเงินฝากได้ดอกเบี้ย 3% แสดงว่าเราต้องมีเงินฝาก 2 ล้านขึ้นไป

2020.01.24 7:35

Wittawas

เราขอแนะนำให้เลือกลงทุนด้วยการซื้อสลาก ไม่ว่าจะเป็นสลากออมสินหรือสลากธ.ก.ส. ซึ่งเป็นการออมเงินที่คล้ายกับการฝากประจแต่จุดที่แตกต่างก็คือ การได้ลุ้นโชค เพราะทุกเดือนจะมีการลุ้นรางวัลเลขท้ายและไม่ต้องเสียภาษี เหมาะสำหรับคนที่อยากหาอะไรสนุกๆ ทำ แต่ไม่อยากเสียเงินต้นไปกับการลงทุน

2020.01.24 7:35

Kraisingha

ก็ต้องวางแผนการออมเงินไว้ตั้งแต่ตอนนี้ค่ะ คือเงินผ่อนบ้านแล้วก็ต้องมีเก็บแยกไว้และเราก็ต้องมีเงินออมสำหรับใช้ช่วงเกษียณด้วยอาจจะเป็นการซื้อกองทุนกับรัฐบาลก็ได้หรือใช้บริการด้านการเงินของธนาคารที่ช่วยให้เราสามารถวางแผนออมเงินหลังเกษียณได้เรียกว่าเป็นการลงทุนอย่างหนึ่งก็ได้ค่ะ เป็นการลงทุนกึ่งๆออมเงิน มีเวลาอีก 20 กว่าปีสู้ๆค่ะ

2020.05.18 12:31

การะเกด

หลายคนต้องการออมเงินไว้ใช้หลังเกษียณ ก็เป็นการวางแผนที่ดีเพื่ออนาคตจะได้ไม่ลำบาก แต่เราคิดว่าคุณน่าจะมีการวางแผนทำประกันสุขภาพไว้บ้างก็ดีนะคะ ยิ่งตอนคุณก็อายุสามสิบกว่าแล้วใช่ไหมคะ ตอนนี้คุณยังแข็งแรงอยู่ แต่พออายุมากขึ้นปัญหาสุขภาพก็ตามมา ถึงคุณมีเก็บเงินเยอะ คุณต้องเอาเงินที่มีมารักษาตัวเอง เราว่าคุณวางแผนการออมกับวางแผนทำประกันสุขภาพไปด้วยก็ดีนะคะ

2020.10.23 13:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เก็บเงินเท่าไหร่ ถึงจะพอต่อการเกษียณในแบบคุณครับ

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

วางเเผนยังไง ให้ตอนเเก่ยังมีเงิน

การไปเที่ยวที่ต่างๆเป็นความฝันของวัยเกษียณหลายคนนะครับ ลุงอยากรู้ว่า พอเอาเข้าจริงๆ เราควรเที่ยวเอง หรือ ซื้อทัวร์ ดีกว่ากันครับ

All (การลงทุน)

ลงทุนอะไรดีก่อนหกสิบ

การเกษียณก่อนกำหนด,All (เกษียณอายุ),ค่าชดเชยจ้างงาน,เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ),ภาษีการรับมรดก

บำเหน็จกับบำนาญต่างกันยังไงคะ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณโสด เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี