Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากซื้อบ้าน

ผมวางแผนการสำหรับปีหน้าครับอยากซื้อบ้านราคา 3.5ล้านบาท ยอดเงินกู้ได้ประมาณ2.8-3ล้านบาท แต่ตอนนี้ผมได้เงินเดือนเดือนละ20,000 และได้จากงานอื่นอีก30,000 จ่ายค่าผ่อนรถ17,000 เป็นหนี้บัตรแต่จ่ายครบครับ ส่วนภรรยาได้รายได้เดือนละ20,000บาท ผมสามารถขอกู้ได้ไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Noklek

บ้านราคา3.5ล้านยอดกูได้2.8-3ล้านน่าจะผ่อนราว 14000 ต่อเดือน (เราได้ดอก 2.89% 3 ปี) ลองรวมรายได้ทั้งสองคน ที่มีเอกสารยืนยันดูค่ะ ถ้าเงินเดือนสัก สามหมื่นห้า หักหนี้หมดแล้วนะ ก็น่าจะกู้ได้ แล้วแต่ธนาคารด้วย บางเจ้า เอาเงินที่เข้าจริงอย่างเดียว และเช็คเอกสารรายได้ แต่ยึดจากยอดเงินที่เข้าด้วย บางธนาคาร เอายอดจากเอกสารก็ให้

2020.01.24 7:35

kajonsak

อยู่กัน 2 คน อยากสร้างบ้าน อยากมีรถ เพื่อสร้างครอบครัว แต่รายได้แค่นี้ ถึงรวมงานเสริมก็เถอะ ภาระหนักเกินไป สำหรับบ้าน 3 ล้าน ไหนๆ ก็มีรถ น่าจะลดเสป็ค ลงมา ราว1.5-2 ล้าน เมื่อมีรถ ยอมหาบ้านมือ2 ชานเมืองจะดีกว่า รายได้แค่นี้ 2 คนก็ตึงครับ นี่ถ้าคุณเกิดมีลูกขึ้นมาน่าจะแย่นะครับเงินน่าจะไม่พอแน่ๆ

2020.01.24 7:35

Siam

ค่าใช้จ่ายที่บอกมานี้ยังไม่ได้หักค่าใช้จ่าย ในบ้านเลยใช่ไหมคะมันก็เหลืออยู่ไม่เท่าไหร่เองคิดว่าจะผ่อนไหวหรอคะ คือบ้านน้องมันไม่ได้ผ่อน 5 ปี 7 ปีเหมือนรถยนต์บ้านบางที 10 ปี 20 ปี 30 ปีถึงจะผ่อนหมด ถ้าเราไม่วางแผนดีๆเราอาจจะท้อซะก่อนนะคะดีไม่ดีผ่อนไปบ้านไม่ใช่ของเราด้วยเพราะเราผ่อนต่อไม่ไหว เพราะรู้สึกว่าฐานเงินเดือนที่มีเนี่ยจะขอกู้ถึง 3 ล้านบาทได้ไหมเพราะคุณมีค่าใช้จ่ายและก็มีหนี้ที่ต้องจ่ายในแต่ละเดือนเยอะด้วย

2020.05.18 12:33

ต้นข้าว

ถ้าต้องการที่จะกู้เงินเพื่อซื้อบ้านเราว่ารายได้ของคุณก็น่าจะกู้ได้นะคะถ้าดูตามที่คุณบอกมา รายได้ที่คุณได้รับคงขอกู้ได้ไม่ยากนะคะ แต่สิ่งที่ยากกว่า เมื่อคุณกู้ได้แล้วคุณต้องมีการวางแผนการใช้จ่ายอย่างดีด้วยนะคะ ไม่อย่างนั้นการใช้จ่ายของคุณอาจจะสะดุดได้ ยิ่งช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดีหลายคนเครียดมากกับปัญหาหนี้สินและค่าใช้จ่าย

2020.10.23 14:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

Dolfin ใช้ที่ไหนได้บ้าง

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

มีประวัติบอกการใช้เงินของเราไหมคะ

Truemoney / ทรู มันนี่

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

WeCard ใช้ซื้อของออนไลน์มีค่าธรรมเนียมไม๊คะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

mPay สะดวกมีส่วนลด

สาเหตุที่ผมกลับมาใช้mPay หลักๆผมก็เน้นความสะดวกครับ และอาจจะมีส่วนลดบ้าง แต่ส่วนลด5%ตอนนี้มีเเต่เฉพาะผู้สมัครใหม่เท่านั้นaisครับ เมื่อวาน ผมจ่ายบิลตามเงื่อนไขแล้ว เพื่อรับโปร บัตรเครื่องดื่มสตาร์บัค ถ้าไม่มีsmsตอบกลับคือสิทธิเต็มเเล้วใช่ไหมครับ แต่ก็โอเคครับ บางเดือนได้เงินคืนจากmPayด้วยครับบางเดือนได้โปรหนึ่งร้อยบาทก็มีครับ

mPay

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินไม่ต้องเสียเวลา

ชอบมากครับ ผมติดใจmPay มากครับ เพราะเมื่อก่อนต้องเดินออกไปนอกบ้านเพื่อจะจ่ายบินต้องเข้าคิวรอจ่ายนานมากครับ ยิ่งถ้าไปตอนต้นเดือนนี้คนต่อคิวยาวมากเลย ตอนนี้ผมใช้mPay ช่วยแก้ปัญหาที่ว่าจะต้องเดินไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ซึ่งจะเสียเวลาเพิ่มเติมอีก ทำผ่านแอป mPAY แป๊บเดียวก็เสร็จแล้วแล้วครับ ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเองอีกต่างหาก

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี