Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สิ่งที่สมควรระวังในTrader

ตอนนี้ทุกคนในบ้านสนใจการเป็นtraderกันเป็นอย่างมากเห็นเขาเล่นกันแล้วได้กำไรดีมากเลย แค่คอยกดหุ้นแล้วรอลุ้น ใจจริงคิดนะว่ามันง่ายขนาดนั้นเลยเหรอ เลยเกิดความสงสัยว่าถ้าเราจะเล่นtraderมันต้องมีความเสี่ยงแน่นอนแต่ขอช่วยบอกได้ไหมว่ามันเสี่ยงอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

kwan

ขอปรับความเข้าใจนิดนะครับtraderไม่ใช่การเล่นเกมนะครับกาtraderเป็นอาชีพๆอาชีพหนึ่งครับที่ต้องใช้ความสามารถที่พิเศษครับใช่ว่าใครอยากทำก็ทำได้ครับอย่าหลงเชื่อที่เขาบอกครับมีหลายคนที่เป็นtraderแล้วติดหนี้สินหรือไม่เป็นเหมือนที่ต้องการก็มีมากครับ traderต้องใช้สมอง ละความคิดมากๆครับ

2020.01.24 7:35

Noon

ขาดวินัยในการเทรด คือเรื่องใหญ่ที่สุดที่เป็นอันตรายต่อการทำเงินในตลาด forexเพราะสามารถทำให้คุณนั้นได้เงินหรือหมดเงินออกไปอย่างรวดเร็วได้เลยครับ วินัยการเทรดคือ การเทรดตามระบบที่ตนเองวางไว้ เช่นจะเปิดออเดอร์ เมื่อครบเงื่อนไขอะไร และจะปิดออเดอร์ เมื่อครบเงื่อนไขอะไร คนส่วนใหญ่มักไม่ได้ใส่ใจเรื่องนี้

2020.01.24 7:35

Earn

น้องรู้จักคำว่า เทรดเดอร์ มากแค่ไหนครับ? เทรดเดอร์เป็นอาชีพหนึ่งที่สามารถทำงานเกี่ยวกับการเงินได้หลายทางไม่วา่จะเป็นสถาบันทางการเงิน บริษัทเอกชน หรือนักลงทุนกลุ่มบุคคล เป็นคนที่ทำหน้าที่ซื้อ-ขาย สินทรัพย์ทางการเงิน เช่น หุ้น ตราสารหนี้ สินค้าโภคภัณฑ์ และตราสารอนุพันธ์ครับ สิ่งเหล่านี้น้องรู้จักมันดีแค่ไหนครับ? คนที่ทำอาชีพได้เงินดีจริง แต่กว่าจะได้แบบนั้นมันไม่ง่ายนะครับ ผมว่าศึกษาให้ดีก่อนดีกว่าครับ

2020.03.20 4:43

Madee

ก็เสี่ยงที่จะตัดสินใจพลาดไงคะ เพราะอย่าลืมว่า Trader ก็คือคนที่ตัดสินใจบริหารเงินให้กับลูกค้าให้กับบริษัทให้กับองค์กร ดังนั้น ทุกการตัดสินใจที่คุณตัดสินใจลงไปคุณต้องแบกรับความเสี่ยงในการตัดสินใจนั้น แล้วก็จริงอย่างค่ะถ้ามันง่ายก็ป่านนี้รวยกันหมดแล้ว แต่เพราะมันไม่ง่ายนี่แหละค่ะ รายการตัดสินใจในแต่ละครั้งก็เกี่ยวกับการลงทุนเกี่ยวกับเรื่องเงินทั้งนั้นทุกการลงทุนมีความเสี่ยงอาชีพเทรดเดอร์ก็ไม่ต่างกันค่ะ

2020.05.18 12:37

ปาย

ถ้าคุณคิดจะเป็น Trader คุณต้องยอมรับความเสี่ยงให้ได้ก่อน เพราะไม่มีอะไรที่คุณเทรดแล้วจะกำไรตลอด และTrader ยังต้องเจอกับการตัดสินใจบนสภาวะของความกดดัน ความเครียดอยู่ตลอดเวลา ถ้าไม่ได้เตรียมแผนรับมือหรือการจัดการที่ดีมันก็เป็นเรื่องยากที่จะประสบผลสำเร็จได้ สำหรับเราแล้วเราคิดว่าหาอาชีพอื่นทำจะดีกว่าไม่ต้องมีความเครียดมากนัก ยังไงแต่ละวันก็มีความเครียดมากพออยู่แล้วจะไม่เพิ่มภาระความเครียดให้กับตัวเองอีก

2020.10.26 9:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี