Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เริ่มต้นการเป็นtrader

ตอนนี้ผมเริ่มศึกษาและสนใจการเป็นtraderอาชีพ แต่ยังศึกษาไม่ได้มากครับเพราะต้องทำงานทุกวันกลับบ้านก็เหนื่อยแล้ว ผมอยากสอบถามครับสำหรับมือใหม่อย่างผม การที่จะเป็นtraderต้องเริ่มต้นตรงไหนครับควรรู้อะไรก่อนไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ฉลวย

ปัจจุบันมีโบรกเกอร์เทรด forex เป็นจำนวนมาก อาจมากกว่า 20 เจ้า ที่ Support ภาษาไทยและประเทศไทยในปัจจุบัน (2017) แต่หลักๆแล้วผมอยากแนะนำให้คุณพิจารณาโบรกเกอร์ที่ติด Top 3 ของ forex เป็นเกณฑ์ในการพิจารณาจะดีที่สุดครับการเลือกโบรกเกอร์ที่ได้รับความไว้วางใจจากคนส่วนใหญ่อยู่แล้ว จะช่วยลดปัญหาที่ยุ่งยากตามมาในอนาคต

2020.01.24 7:35

ป้อง

ดังนั้นถ้าคุณเป็นคนใหม่ ผมแนะนำให้ใช้บัญชีเดโม่ไปก่อนครับ เล่นสักประมาณ 1 เดือน โดยใช้กลยุทธ์ที่คุณเลือกมา หรือเรียนมากับ อ.สอน forex ท่านไหนก็ตาม เชื่อผมครับ แค่คุณทดสอบการเทรด forex ไปสักพัก คุณจะพบจุดผิดพลาดและแนวทางในการแก้ไข และเมื่อถึงเวลาเทรดพอร์ตจริง ผมรับรองว่าคุณจะต้องทำกำไรได้อย่างแน่นอน

2020.01.24 7:35

Pritsanee

คิดว่าการจะเป็น Trader เราต้องทำความเข้าใจ Forex ให้ถูกต้องเสียก่อน แล้วก็การเป็นเทรดเดอร์เนี่ยมันจะมีอยู่ 2 ประเภทก็คือประเภทของ Forex ที่เป็นเซียนด้านเทคนิคพื้นฐาน การเทรดตามข่าว และก็เซียนด้านเทคนิคคอลหรือกราฟ เพราะว่าการเลือกเป้าหมายก่อนเป็นสิ่งสำคัญถ้าเราตั้งใจแล้วว่าจะเป็นเสือด้านไหนเราก็จะได้มุ่งศึกษาแต่เทรดเดอร์ด้านนั้น

2020.05.18 12:39

สินชัย

ผมคิดว่าคุณจะต้องศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับการ Trade ให้ดีก่อนนะครับและหลังจากคุณค่อยเป็น Trader และที่ผมทราบมีหลายคนที่สนใจในการเทรด Forex และยังไม่มีประสบการณ์ในเรื่องนี้ทางโบรกเกอร์จะมีบัญชี Demo หรือบัญชีทดลองเตรียมไว้ให้ ซึ่งบัญชี Demo จะเป็นมาตรฐานการเริ่มต้นเรียนรู้ในการซื้อขายในตลาด Forex และยังเป็นการฝึกความชำนาญในการใช้งานของซอฟต์แวร์เพื่อให้คุณคุ้นเคยกับวิธีการและลักษณะทั้งหมดในการ Trade ด้วยครับ

2020.07.10 10:22

ก็อตจิ

เห็นด้วยกับทุกคอมเมนต์เลยครับ อีกอย่างในตลาดforex มันจะมีเกี่ยวกับคำศัพท์เฉพาะอันนี้คุณเองก็ต้องศึกษาด้วยนะครับ และสิ่งที่สำคัญที่จะช่วยให้คุณลงทุนในตลาด forexให้ประสบความสำเร็จเลยคือการเลือกโบรคเกอร์ครับ โบรคเกอร์ในประเทศเราตอนนี้ก็มีเยอะมากแต่คุณเองก็ต้องเลือกให้ดีด้วยไม่อย่างงั้นอาจจะโดนหลอกได้เหมือนตามข่าวในทีวีที่เพิ่งมีมาไม่นานนี้ ยังงัยก็เอาใจช่วยครับ

2020.07.12 11:47

Chain

ผมเห็นเพื่อนๆผม และตัวผมเองก็เตยเทรดนะแต่ไม่เห็นว่าจะประสบความสำเร็จมากเท่าไหร่ วันนี้ได้พรุ่งนี้เสีย ไม่คุ้มกันเลยผมว่ามันขึ้นอยู่กับจังหวะโอกาสมากกว่านะการเทรดนี่อะ ใช้ความรู้ความสามารถไม่มากหรอก ตอนนี้ผมเลิกเทรดแล้วครับ ทำงานดีกว่าเงินหายหมดกับการเทรด มีครั้งหนึ่งเอาเงินเดือนมาเทรดหมดเลย 9,000 บาท ได้กลับคืนมา 4,000 ไม่คุ้มเลยครับ

2020.08.11 8:31

วัลลพ

สำหรับนักลงทุนผมคิดว่ามือใหม่จำเป็นต้องรู้กฎ 2 ข้อก็คือยาขาดทุน ในช่วงแรกๆอย่าโฟกัสที่กำไรเป็นหลัก เนื่องจากความหวังที่อยากจะได้กำไรสูงๆจะทำให้เกิดความโลภครับ จนบางครั้งทำให้เกิดการตัดสินใจที่ผิดพลาดได้ ดังนั้นสิ่งสำคัญที่สุดที่ต้องถามตัวเองเสมอคือ เราจะลดความเสี่ยงในการขาดทุนได้อย่างไรครับ เดี๋ยวพอมีประสบการณ์ก็จะไปต่อได้เองนั่นแหละ

2020.08.31 4:34

นครินทร์

การเทรด Forex ของTrader คุณไม่สามารถเทรดได้โดยตรง แต่ต้องผ่านโบรกเกอร์ ดังนั้นคุณต้องเลือกโบรกเกอร์ที่น่าเชื่อถือและต้องมีการจดทะเบียนของบริษัท เป็นสิ่งที่แสดงถึงความมั่นคง และปลอดภัยในระยะยาว และโบรกเกอร์บางบริษัท มีข้อเสนอให้กับTraderหน้าใหม่ สามารถทดลองเทรดได้โดยไม่ต้องฝากเงินโดย จะมีบัญชี Demo หรือบัญชีทดลองเตรียมไว้ให้

2020.10.26 15:16

หนูแฮมสเตอร์

@Chain คนที่เทรดแล้วประสบความสำเร็จก็มีเยอะนะคะ ลองไปฟัง หรือ อ่านประสบการณ์ของเขาดูก็ได้ เท่าที่อ่านมาหรือฟังเขาเล่ามา การเทรดก็คล้ายๆกับการลงทุนนั่นแหละ อันดับแรกเลยคือต้องไม่โลภ ต้องรู้ลิมิตของตัวเองค่ะ ก็คือต้องรู้ว่าเรามีเงินที่จะลงทุนเท่าไหร่ กำหนดเอาไว้เลยว่าจะลงทุนวันละเท่านั้นเท่านี้ เมื่อลงไปแล้ว จะขาดทุนหรือได้กำไรก็คือต้องหยุดแค่นั้นค่ะ ส่วนคนที่เสียก็เพราะว่าพอได้แล้วก็ลงทุนอีก ไม่มีลิมิต

2021.09.20 7:40

อลิษา

ตัดใจเลือกหรือยังคะว่าต้องการที่จะเริ่มเล่นกับของเจ้าไหน ถ้ายังเราขอแนะนำได้ไหมคะ สนใจเป็นของ XM ไมละคะ เพราะว่า เขามีบัญชีอยู่ 4 ประเภท คือ บัญชี micro, บัญชี standard, บัญชี xm ultra low แล้วก็บัญชี shares ซึ่งแต่ละบัญชีเงินฝากขั้นตํ่าต่างกัน แล้วเหมาะกับคนไทยด้วย สามารถเลือกการลงทุนต่ำๆก่อนแล้วเพิ่มที่หลังได้เลย

2022.01.21 15:27

นภัทร

ได้ลงเทรดบ้างหรือยัง หรือว่าตอนนี้แค่เรียนรู้ไปก่อน เรื่องเทรด พวกนี้ต้องใจเย็นๆนะครับ ถ้าไม่มีความรู้หรือว่ามีประสบการณ์ในการเทรด ก็ค่อนข้างน่ากลัวอยู่นะ เพราะหลักการเทรดของแต่ละเจ้าอาจจะแตกต่างกันไป ยังไงก็เข้ามาถามพวกพี่ๆในเวบนี้บ่อยๆละกัน มีหลายคนมากที่มีประสบการณืกับการเทรดอะไรแบบนี้ พี่เองก็ได้จากพวกพี่ๆในนี้แหละ

2022.02.14 15:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี