Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มือใหม่อยากเล่นหุ้น

ตอนนี้มีเงินอยู่ประมาณห้าหมื่นครับ เป็นเงินที่ได้มาจากการเก็บสะสมในการทำงานครับ ผมอยากลงทุนกับเงินก้อนนี้คิดว่าอยากจะเอาไปลงทุนเล่นหุ้นครับ แต่ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการเล่นหุ้นมาก่อนเลยหรือเรียกได้ว่าเป็นมือใหม่ครับ สำหรับผมควรเรียนรู้เรื่องอะไรก่อนบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Willa

การเทรดหุ้น หรือซื้อขายหุ้นนั้น เราต้องเปิดบัญชีหุ้นกับโบรกเกอร์ หรือที่เรียกกันว่า เปิดพอร์ต นั่นเอง โบรกเกอร์ คือ บริษัทหลักทรัพย์ที่ทำหน้าที่รับคำสั่งซื้อขายหุ้นจากผู้ลงทุน แล้วส่งไปเข้าระบบซื้อขายของตลาดหลักทรัพย์เพื่อให้จับคู่คำสั่งซื้อขายโดยอัตโนมัติ

2020.01.24 7:35

Natchapon

ครหลายคนมักจะตั้งคำถามว่า ถ้าอยากจะเล่นหุ้นต้องมีอะไรบ้าง คำตอบสั้นๆ ง่ายๆ คือ ต้องมี “เงิน” เป็นอันดับแรก แต่สิ่งที่สำคัญกว่าเงินที่เรามี นั่นคือ “ความรู้และความเข้าใจที่ถูกวิธีในการลงทุนสำหรับมือใหม่ทุกคน ขอแนะนำให้เริ่มต้นตั้งเป้าหมายที่การลงทุนระยะยาวเป็นลำดับแรก อย่าคิดที่จะซื้อขาย “เล่นๆ” เพื่อหวัง “เก็งกำไร” เพราะสุดท้ายแล้วมักจะจบลงที่ลุ้นกันจนตัว “เกร็ง”

2020.01.24 7:35

ณัฎฐา

เห็นด้วยครับ การเล่นหุ้นไม่ใช่แค่มีเงินอย่างเดียว ต้องมีความรู้ด้วยและใจต้องกล้าแกร่ง ลงทุนระยะยาวก็ดีครับ แต่อยากให้ไปดูเพิ่มเรื่อง "ลงทุนกับอะไรที่มีความเสี่ยงน้อย?" เริ่มจากแบบนั้นจะดีกว่านะครับ ดูว่าจะเลือกตัวไหนให้เหมาะกับคุณ แล้วค่อยๆศึกษาหาประสบการณ์ไปเรื่อยๆ บอกตามตรงถ้าลงทุนครั้งแรกต้องพร้อมรับการสูญเสียนะครับ

2020.03.20 4:54

ปานใจ

ความรู้ในการลงทุนเป็นสิ่งสำคัญค่ะ รองจากเงินเลย ถ้าเป็นมือใหม่อยากเล่นหุ้นอยากแนะนำให้เริ่มต้นศึกษาที่ "กองทุนรวม" นะคะ เพราะว่ากองทุนรวมก็เป็นเหมือนการลงทุนชนิดหนึ่ง ที่มีคนลงทุนหลายๆคน ไม่จำเป็นต้องมีเงินก้อนใหญ่ แค่หลักพันแล้วก็สามารถลงทุนได้แล้ว ถ้ายังไม่มีประสบการณ์ด้านการลงทุน ก็สามารถหาประสบการณ์ได้จากการลงทุน "กองทุนรวม" นี่ล่ะค่ะ

2020.04.10 14:57

Honey

ขอแนะนำด้วยนะครับว่าเขาจะมีเงินแล้วจำเป็นต้องมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องหุ้นที่จะซื้อครับ ขอแนะนำเป็นหุ้นที่สามารถได้รับผลกำไรระยะยาวดีกว่า เพราะถ้าเราเลือกหุ้นที่ได้ผลกำไรระยะสั้นจะทำให้เราต้องมาคอยลุ้นว่าราคาหุ้นจะขึ้นหรือลงซึ่งทำให้เราจะไม่สบายใจแน่นอนแต่ถ้าเป็นหุ้นระยะยาว เราจะไม่ต้องมาคอยลุ้นบ่อยๆครับแล้วก็ถ้าเราศึกษาเกี่ยวกับข้อมูลเกี่ยวกับหุ้นก่อนจะทำให้มีแนวโน้มที่ดีกว่าในการได้รับผลกำไรครับ

2020.04.22 5:45

ศิริรัตน์

ถ้าไม่รีบร้อนที่จะเล่นหุ้นมากเกินไปถ้าถามว่าต้องเรียนรู้อะไรบ้างผมขอบอกเลยครับว่าคุณคงต้องเรียนรู้หลายอย่างทั้งเทคนิคการเล่นหุ้นวิธีการและโดยเฉพาะประสบการณ์ จากคนอื่นหรือประสบการณ์จากตัวเองลองเลือกหาหุ้นที่มีการลงทุนไม่มากเท่าไหร่มีความเสี่ยงน้อยเริ่มต้นไปทีละขั้นเพื่อเรียนรู้ประสบการณ์ หรือพยายามหาคำปรึกษาจากคนที่มีความรู้หรือเล่นหุ้นมาก่อน การทำแบบนี้จะทำให้การเล่นหุ้นมือใหม่อย่างคุณสามารถประสบความสำเร็จได้ครับ

2020.04.24 6:1

กล้าหาญ

งั้นอยากจะแนะนำ การเล่นหุ้นอย่าง 1 แบบพื้นฐานพื้นฐานเลยนะคะอยากให้ลองไปเล่นในกองทุนรวมดูก่อนค่ะ พจน์สำหรับมือใหม่แล้วการลงทุนในกองทุนรวมจะช่วยให้เรามีประสบการณ์ในการลงทุนอาจจะต่างกับการลงทุนหรือการเล่นหุ้นนิดหน่อย แต่ว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีค่ะ เพราะเงินจะมากจะน้อยถ้าเสียไปเราก็เสียดายใช่ไหมคะก่อนที่จะลงไปเล่นหุ้นจริงๆจังๆก็ฝึกจากอย่างอื่นก่อนก็ได้

2020.05.24 11:50

Komalat

ไม่รู้ว่าเจ้าของคำถามได้ลองลงทุนหุ้นดูหรือยังคะ อยากให้มาบอกกันบ้างว่าเป็นยังไง ยิ่งช่วงที่ผ่านมาน่ากังวลเหมือนกันนะ คือเราไม่ได้เล่นหุ้น เอาจริงๆก็ไม่รู้หรอกว่าที่ผ่านมาน่ะคนเล่นหุ้นเค้ามีความกังวล ความเครียดกันมากแค่ไหน แต่เรารู้สึกว่าเศรษฐกิจมันไม่ค่อยดีไง เลยน่าจะต้องมีหุ้นบางตัวที่ได้รับผลกระทบบ้างแหละ

2020.05.29 14:54

ชัตฉัย

ยากครับถ้าเป็นมือใหม่แบบนี้ แนะนำให้ไปดาวน์โหลดแอปพลิเคชั่น โบรกเกอร์ที่ทำการแนะนำเกี่ยวกับการเทรดหรือการเล่นหุ้นดีกว่า เพราะจะสามารถช่วยเราในการเทรด แล้วก็ช่วยเราในการที่จะเริ่มต้นด้วยเงินเล็กๆน้อยๆ ช่วยให้สามารถเป็นการเทรนเรา เลยช่วยให้เรามีประสบการณ์ในการเล่นหุ้นเล็กน้อยอีกด้วย และสะดวกสามารถเล่นได้ที่ไหนก็ได้เมื่อมีอินเทอร์เน็ต

2020.07.06 3:38

โจ้

ถ้าไม่เคยเล่นหุ้นหรือว่าไม่เคยลงทุนมาก่อน แล้วยังไม่มีความรู้ ผมแนะนำว่าให้ไปศึกษาหาความรู้มาดูก่อนนะครับ เพราะว่าถ้าไม่มีความรู้เลยเล่นพวกนี้ไปก็จะขาดทุนเปล่าๆ แต่ถ้าอยากลองจริงๆ ผมแนะนำให้ไป ลงกับพวกกองทุนเพื่อเรียนรู้วิธีการลงทุนก่อนก็ได้นะครับ เพราะกองทุนมีความเสี่ยงมันต่ำเหมาะสำหรับมือใหม่ที่อยากจะเริ่มต้นลงทุนครับ

2020.07.06 10:50

เกื้อกูล..ชื่อผมนะ

เก่งนะครับที่คุณสามารถเก็บเงินจากการทำงานสะสมมาได้มากถึงห้าหมื่นบาทเลย คิดจะต่อยอดจากเงินที่มีอยู่เป็นเรื่องที่ดีครับ หากคุณมีความมั่นใจในการลงทุนในหุ้นและมีความรู้อย่างแท้จริงก็จะทำได้สำเร็จ แต่ถ้ายังไม่มั่นใจควรเอาเงินไปฝากธนาคารไว้ก่อน แล้วค่อยๆเริ่มต้นหาความรู้ หาข้อมูล จนแน่ใจว่าคุณลงทุนในหุ้นได้ ค่อยทำครับ

2020.08.19 6:5

JO

ถ้าคิดอยากจะเล่นหุ้นหรือลงทุนก็ลุยเลยครับ แต่ต้องศึกษาก่อนนะครับ หรือว่าคุณเองมีความรู้เรื่องการลงทุนมากน้อยแค่ไหน ถ้ายังไม่ค่อยมากก็ใช้เวลาเดินดูอีกสักหน่อยครับว่าเงิน 50,000 บาทของคุณจะสร้างผลประโยชน์ให้คุณมากขึ้นแน่นอนครับ แต่ก็กลับกันนะครับถ้าสมมุติว่าคุณลงทุนโดยที่ไม่เรียนรู้ก่อน เงิน 50,000 บาท ก็อาจจะสลายหายไปในพริบตา

2020.08.31 21:15

Cartoon

สำหรับคนที่ไม่เคยเล่นหุ้นมาก่อนหรือเป็นนักลงทุนมือใหม่ ก่อนอื่นคุณต้องรู้ก่อนว่าการเล่นหุ้นมีความเสี่ยง คุณต้องพร้อมที่จะยอมรับกับสิ่งที่จะเกิดขึ้น ถ้าคุณรับมันได้ คุณก็ต้องศึกษาข้อมูลอย่างละเอียด แต่ถึงอย่างไรเราไม่เห็นด้วยกับการเล่นหุ้นในตอนนี้ เงิน 50,000 บาทอาจจะไม่เยอะ แต่กว่าจะเก็บออมเงินจำนวนนี้ได้มันต้องใช้เวลานานอยู่เหมือนกัน เราว่าคุณเอาเงินไปฝากธนาคารจะดีกว่า ไม่มีความเสี่ยงและยังได้รับผลตอบแทนด้วย

2020.10.24 10:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี