Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทองแท้ดูยังไง

วันก่อนมีคนจะเอาทองมาขายต่อเขาบอกร้อนเงินมากเอาแค่18,000พอ เราก็สงสัยทำไมไม่ไปขายที่ร้านทองเลยไม่กล่ารับซื้อไว้ เพราะไม่รู้ว่าจะโดนหลอกไหม ดูทองไม่เป็นด้วย เราจะรู้ได้ยังไงว่าทองจริงทองปลอม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phitchaya

ทดสอบโดยการกัด วิธีนี้หลายคนคงจะเคยทำกันมาบ้างแล้ว เป็นวิธีที่ง่าย โดยทองคำแท้จะมีความแข็งไม่มากนัก ถ้ากัดจะเกิดรอยบุ๋มลงไป แต่ถ้าเป็นทองปลอมจะแข็งมาก กัดแล้วจะไม่เกิดรอยบุ๋ม บนทองคำจะมีสัญลักษณ์หรือโลโก้ร้าน เช่น ทองแท่งทั่วไปจะมีการตีชื่อร้านหรือบริษัทไว้อย่างชัดเจน เพื่อเป็นการการันตี บอกแหล่งที่มาหรือที่ผลิต ซึ่งจะมีการบอกตัวเลขบอกความบริสุทธิ์ของทองไว้ด้วยบนทองคำเสมอ

2020.01.24 7:35

Su Suk

การตรวจสอบทองคำว่าเป็นทองแท้หรือทองปลอมนั้นมีหลายแบบหลายวิธีน้ำหนักของทองคำ เช่น ทองคำแท่งไม่ว่าจะบล็อกเล็กหรือบล็อกใหญ่ จะหนาหรือบาง ถ้าน้ำหนัก 1บาท น้ำหนักทองจะต้องเท่ากันเสมอซึ่งเท่ากับ 15.244 กรัม หรือลองแบบนี้โดยปกติทองคำแท้จะไม่ถูกดูดติดกับแม่เหล็ก ดังนั้นถ้าทองเป็นทองปลอมหรือมีการผสมอย่างอื่นมาด้วยเช่น เหล็ก แม่เหล็กจะดูดทองติด

2020.01.24 7:35

พิมพ์วสี

ได้ความรู้เพิ่มมามากเลยวิธีดูทองจริงทองปลอม ขอบคุณค่ะ ดีแล้วนะคะที่คุณไม่รับซื้อไว้ ถึงจะตรวจสอบด้วยวิธีต่างๆที่มีคนแนะนำมาแล้วมันก็เข้าข่ายว่าจะเป็นทองจริง แต่ถ้าเขาเอาทองมาขายให้โดยไม่มีใบรับรอง ไม่มีชื่อร้านบนทองมาเลยมันก็อันตรายอยู่ดีเนอะ หากมีปัญหาภายหลังเราจะแย่เอาค่ะ นี่นึกถึงข่างพวกแก๊งค์ตกทองเลยน่ากลัวจริงคนเราสมัยนี้

2020.03.20 5:21

มะลิ

ดูไม่เป็นค่ะ ก็เลยวิธีที่เราจะดูทองแท้ไม่แท้เราจะไปบ้านย่าที่เป็นร้านทองแล้วก็ให้เขาดูให้ แต่ว่าเราเคยแนะนำอย่างนึงนะการจะดูว่าทองแท้ไม่แท้ต้องดูมันจะมีชื่อ ร้านที่ขายทองบนทองที่เราซื้อมาเลยมันต้องมีชื่อร้านอยู่ แต่ครั้นจะให้มาดูว่ามันว่ามันอะไรนี้ไม่ได้ค่ะดูไม่เป็นจริงๆ ก็เลยทางที่ดีเอาไปให้ร้านทองที่เรารู้จักหรือไว้ใจได้ดูให้ดีกว่าค่ะ

2020.05.18 12:43

จี

เราก็แยกทองแท้กับทองปลอมไม่ออกหรอกค่ะ นอกจากเรื่องน้ำหนักแล้ว แต่สมัยนี้ทองปลอมก็ทำน้ำหนักได้เหมือนกับทองแท้ ขนาดร้านทองบางร้านยังถูกหลอกเลยนับประสาอะไรกับคนธรรมดาอย่างเราที่ไม่ได้เปิดร้านทองทางที่ดีแนะนำให้คนนั้นไปขายที่ร้านทองเถอะค่ะ แบบนี้มีโอกาสเข้าข่ายเป็นมิจฉาชีพมาหลอกเรานะคะ อย่างน้อยเพื่อความปลอดภัยค่ะ

2020.07.05 7:7

สมหวัง

วิธีหนึ่งที่สามารถช่วยเราตรวจสอบทองแท้ 100% ก็คือ พากันไปที่ร้านทองเลยครับให้ร้านทองเช็คหรือว่าตรวจสอบให้ เพราะว่าโดยตัวเราแล้วตัวเราก็ไม่ชัวร์อยู่แล้วแล้วไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับวิธีการตรวจสอบทอง ควรที่จะให้มืออาชีพในการตรวจสอบแทนเราดีกว่าครับ เพราะถ้าเขาไม่ได้มาหลอกลวงแน่นอนว่าเขาจะไปกับเรา แต่ถ้าเขาไม่ไปกับเรานี่ต้องคิดแล้วครับ

2020.07.05 9:15

ธารธารา ;)

คนเราสมัยนี้หากินแปลกๆ ดีนะคะที่เจ้าของกระทู้ไม่รับซื้อทองเอาไว้ ถ้าอยากขายจริงต้องเอาไปขายร้านทองแล้วจะมาเร่ขายอย่างนี้ทำไม เพิ่งมีข่าวไม่นานมานี้ที่มีแก๊งค์นึงเอาทองปลอมไปจำนำ จนเจ้าของร้านเอะใจจากทองและพฤติกรรมบางอย่างของคนที่มาจำนำ ในที่สุดก็จับตัวได้แต่ไม่รู้ว่าจะได้เงินคืนหรือเปล่า เสียไปหลายล้าน น่าเห็นใจมากเลยค่ะ

2020.08.18 8:36

99

มีทองอยุ่เส้นหนึ่งนะคะ พอดีซื้อมาเมื่อเดือนที่แล้ว ปกติไม่ค่อยรู้เรื่องทองคำมาเลยค่ะ แต่พอมาอ่านในห้องนี้ได้ความรู้เยอะเลยเดี๋ยวจะเอาไปลองดูทองของตัวเองบ้าง กำลังคิดจะขายอยู่ด้วยนะช่วงนี้ราคาทองคำมันขึ้นน่าตกใจ น่าจะได้กำไร แต่อีกใจหนึ่งก็คิดว่ายังไม่จำเป็นต้องใช้งเินอาจจะขาย หรืออาจจะเก็บไปก่อนก็ได้กำลังชั่งใจอยู่ค่ะ

2020.08.31 18:35

สมชาย

วิธีหนึ่งก็คือ อย่าซื้อแบบมือต่อมือนะครับ แน่นอนว่าเราอยากได้รับทองที่แท้แล้วก็ราคาถูก เพื่อที่จะเอาไปขายต่อเก็งกำไร แต่โอกาสแบบนี้มีโอกาสสูงครับที่จะได้รับทองปลอม ถึงแม้ว่าจะเป็นญาติหรือคนสนิทกันแนะนำเอาไปให้ร้านทองตรวจสอบให้ดีกว่า สามารถที่จะป้องกันการถูกหลอกลวงได้สูงเลยทีเดียว ไม่ใช่ว่าไม่ให้ซื้อต่อนะครับ

2020.10.25 2:35

ลูกเป็ด

อันดับเเรกเลยดูที่ตราปั๊มบนทองก่อนเลยค่ะว่ามียี่ห้อไหม?? เพราะถ้าเป็นทองแท้จะมียี่ห้อหรือชื่อร้านปั๊มอยู่ และถ้าเป็นทองแท้จริงๆเค้าจะมีการเเสดงตัวเลขบอกความบริสุทธิ์ของทองเอาไว้ด้วย เช่น 14k 18k 22k 24k ประมาณนี้ค่ะ บอกตรงๆว่าเราก็ไม่ใช่เซียนทองนะแต่เคยมีคนรู้จักสอนมาเพราะเป็นคนชอบซื้อทองเก็บไว้เลยต้องรู้ข้อมูลแบบนี้บ้าง

2021.06.06 13:22

ชนันธชัย

ราคาช่างน่าซื้อมากๆ นี่ถ้าเป็นทองจริงๆ ได้กำไร เลือบหมื่นเลยละ แต่แค่บอกราคามา เป็นผมก็ไม่เอาแล้วครับ ถึงจะเป็นทองคำจริงๆก็กลัวเรื่องการรับซื้อของโจรอยู่ดีครับ ราคามันถูกเกินไปแค่นี้ก็น่าจะตัดสินใจได้แล้วว่าถ้าซื้อมาจะเป็นยังไงบ้าง ไม่มีหลอกที่จะยอมขาดทุนเกลือบหมื่นแบบนี้ พวกนี้เราแจ้งตำรวจจับเลยครับ

2021.08.21 4:31

หมูหยอง

อ่านเรื่องที่เจ้าของกระทู้เล่ามา อ่านแล้วดูไม่ค่อยน่าไว้ใจนะครับ คือถ้าเป็นทองแท้จริงๆ ไปขายที่ร้านอย่างที่จขกทบอกมาผมว่ามันก็น่าจะดีกว่าอยู่แล้ว แล้วจขกทจะซื้อมาทำไมครับในเมื่อตัวเองไม่ได้มีความรู้เรื่องทองเลย ผมว่ามีโอกาสที่จะได้ทองปลอมสูงมากเลยนะ ดูราคาด้วยนะครับถ้ามันถูกเกินอ่ะใช่เลย ปลอมแน่ๆ ถ้าคนมีทองจริงๆ ผมว่ายังไงเขาก็น่าจะไปขายที่ร้านนะมันดีกับเขาเอง

2021.09.24 11:56

นันทโชติ

ไม่ต้องดูแล้วครับ ว่าเป็นทองจริงไหม เพราะตอนนี้ราคาทอง วันนี้ราคาใกล้ๆ 30,000 บาทแล้วครับ เขาเอามาขายให้ไม่ถึง2หมื่นบาทแบบนี้ถ้าเป็นทองจริงๆก็น่าจะเป็นทองที่โขมยมาขายต่อแล้วละครับ ดีแล้วที่คุณไม่ได้ตัดสินใจที่จะซื้อ นี่ถ้าซื้อไปตอนนี้อาจจะต้องโดนจับแล้วก็ได้ในข้อหารับซื้อของโจร ระวังกันให้มากๆเลยช่วงนี้น่าจะมีแบบนี้เยอะ

2022.01.24 15:14

จิรโชติ

ตอนนี้ราคาทองคำอยู่ที่ เกลือบๆบาทละ 30,000 บาทแล้วนะ เอามาขายให้เราแค่ 18,000 บาท แบบนี้สรุปได้เลยครับว่าเป็นของปลอม หรือ ไม่อย่างนั้นก็เป็นของที่ไม่ค่อยถูกต้องเท่าไรแล้วละครับ อย่าไปซื้อ มือต่อมือแบบที่เพื่อนเขาบอกนะครับ ถ้าอยากแน่นอนเราพาเขาไปที่ร้านทองเลยครับ ถ้าเขากล้าไปตรวจสอบกับเราก็ค่อยว่ากัน

2022.02.12 14:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Fingo คืออะไรคะ? จะโดนหลอกไหม?

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี