Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หุ้น BTS ดีไหม

เราเป็นช่างไฟฟ้าจบสายอาชีพมาครับแต่พยายามหาข้อมูล และอยากเล่นหุ้นจริงๆ ครับ ทีแรกตั้งใจจะซื้อหุ้น BTSแต่มีความสงสัยนิดนึงว่า BTS กับ BTSGIF มีความแตกต่างกันยังไงอะไรดีกว่ากันแล้วถ้าจะซื้อ BTS จะเป็นการตัดสินใจที่ดีมั้ย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Punyawong

BTSGIF เป็นกองทุนโครงสร้างพื้นฐานระบบขนส่งมวลชนถ้าหมดสัมปทานเงินในกองทุนจะเหลือ 0 บาทแต่ระหว่างทางจะให้เงินปันผลคืนตอบให้ผู้ลงทุนค่อนข้างสูงนอกจากนั้นรายได้จะมาจากเส้นทางรถไฟฟ้า เฉพาะ "ส่วนต่อขยาย" เท่านั้น เช่น สายสีเขียวถ้ารายได้จากเส้นทางหลักจะเข้า BTS

2019.08.01 16:40

Prawanwit

เราว่าซื้อ BTS ดีกว่านะเส้นทางหลัก รายได้แน่นอนคนในเมืองใช้ไปทำงานทุกวันแน่นอนไม่ต้องไปพะวงด้วยว่าจะหมดสัมปทานเมื่อไหร่ต้องขายหุ้นทิ้งก่อนเมื่อไหร่และราคา BTS ก็ขึ้นเรื่อยมีจังหวะลงบ้างแต่โดยภาพรวมค่อนข้างโอเคทำกำไรได้สม่ำเสมอและเป็นบริการที่จำเป็นต่อประชาชนสรุปซื้อแล้วถือยาว

2019.08.01 16:41

chirapat

ผมคิดว่าหุ้น BTS น่าสนใจครับเพราะว่า ยังมีอัตราการเติบโตเกี่ยวกับเส้นทางคมนาคมในเรื่องของ BTS อีกเยอะเลยครับ ในอนาคตผมคิดว่าจะมีการสร้างเพิ่มหรือว่าการเติบโตขยับขยายแน่นอนถ้าเราเล่นหุ้นตัวนี้ไว้ตั้งแต่ตอนนี้จะส่งผลต่ออนาคตด้วยครับ แล้วคนก็ยังใช้บริการอยู่เนืองแน่นไม่มีหยุดหย่อนเพราะว่าทำให้การเดินทางในกรุงเทพฯ หรือที่ที่ที่มี BTS สะดวกกว่ารถยนต์

2020.04.30 3:45

ลูกกอล์ฟ

หุ้น BTS เป็นอะไรที่น่าสนใจอยู่ครับ เพราะว่ารายได้ของหุ้นBTS โตขึ้นทุกปีนะครับอาจจะเนื่องจากว่ามีการสร้างสายสีเขียวเพิ่มขึ้นด้วย แต่ยังงัยก็ต้องรอดูต่อไปครับเพราะว่ากำไรของหุ้นตัวนี้ยังไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่นะครับ ROA ก็แกว่งอยู่คลอดและต่ำ ซึ่งเป็นจุดออ่นของหุ้นตัวนี้ เอาเป็นว่าดูหรือศึกษากันไปก่อนก็ได้ครับอย่าเพิ่งรีบลงทุน

2020.07.13 3:45

สายยัน

เป็นหุ้นที่น่าสนใจเหมือนกันนะครับเพราะว่าดูเหมือนว่าพรุ่งนี้จะมีการเติบโตที่ดีขึ้น เราคิดถึงเกี่ยวกับอัตราการใช้บริการสิครับว่ามีคนใช้มากขนาดไหน ยิ่งมีคนใช้บริการทุกวันและมากเพราะกลัวว่าจะมีรถติดในการเดินทางและสะดวกสบายด้วย น่าจะถือไปยาวเลยครับสำหรับหุ้นตัวนี้ แต่ก็ต้องคิดถึงความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นในหลายกรณีครับ

2020.07.16 3:17

ยาย่า

ดูเหมือนว่าหลายๆความคิดเห็นจะพร้อมใจกันบอกว่าหุ้น BTS น่าสนใจนะคะ ว่าไปแล้วก็น่าสนใจริงๆนั่นแหละถ้าใครมีทุนอยากจะลงทุน แต่ก็อยากรู้ค่ะว่าจะลงทุนในหุ้น BTS นี้ยากไหมคะ ต้องทำยังไงบ้าง เผื่อนเราอยากลงทุน หรือคนที่สนใจอยากลงทุนจะได้รู้แนวทาง ใครทราบช่วยกรุณามาตอบหน่อยค่ะ จะขอบคุณมากๆเลยเพราะมีแต่คนบอกน่าสนใจแต่ไม่บอกว่าสนใจแล้วยังไงต่อ

2020.08.17 17:39

แมวน้ำ

เราเองก็กำลังคิดถึงที่จะลงทุนซื้อหุ้นตัวหนึ่งแล้วก็เห็นหุ้นของบีทีเอสก็น่าสนใจมาก ตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลก่อนเพราะในช่วงนี้เป็นช่วงที่ระบาดโรคโควิดเราก็ยังไม่ได้ทำการซื้อหุ้นต้องรอสักระยะหนึ่งก่อนเมื่อสภาพการของโควิดหมดไป เราไม่อยากเอาเงินไปเสี่ยงในตอนนี้ และเราคิดว่าเศรษฐกิจดีขึ้น แล้วเราก็จะคิดอีกทีนึงว่าจะทำยังไง

2020.08.27 3:29

Benzzz

เข้ามาคอมเม้นไปเรื่อยเปื่อยนะ อย่าถือสาหาความกับเราละกัน เราเป็นคนที่ไม่ได้มีความรู้เรื่องพูดเลย ก็คงจะไม่มีโอกาสได้ลงทุนหรอก เฉพาะกับบริษัทใหญ่ๆเหมือนที่กระทู้ถามขึ้นมา หุ้นของ BTS เป็นเรื่องไกลตัวมากอ่ะ พอมาอ่านกระทู้เกี่ยวกับเรื่องหุ้นต่างๆนะก็เริ่มจะได้ความรู้ ความรู้ใหม่ๆ ซึ่งเราก็ไม่เคยรู้มาก่อนว่าถ้าสมมุติมีเงินก็อยากจะไปร่วมหุ้นกับบริษัทใหญ่ๆอะไรก็ได้ ไปอ่านเจอมีหุ้นของ cp all ด้วย

2021.09.28 11:44

ปรีติ

อยากทราบได้ไหมครับ ว่าถ้าจะเล่นหุ้นพวกนี้ คุณตั้งงบเอาไว้ที่เท่าไรครับ อยากได้ สัก กี่ % จากหุ้นที่คุณซื้อครับ ถ้าอยากได้ผลตอบแทนมากๆ ก็ต้องลงทุนเยอะๆครับ เอาง่ายๆนะครับ ถ้าต้องการเงินจากตัวนนี้เดือนละ 1หมื่นบาทขึ้นไป ต้องลงทุนอย่างน้อยๆน่าจะเป็นล้านนะครับ ถ้าน้อยกว่านี้ คิดว่าไม่คุ้มครับ แล้วถ้าจะมาเล่นแค่ตัวนี้ตัวเดียวผมก็ไม่เห็นด้วยนะครับ

2021.10.30 14:55

วีวี กาน

การเดินทางด้วยรถไฟฟ้าเป็นที่นิยมและยังไงผู้คนก็ต้องใช้บริการนี้อยู่แล้ว หุ้นบีทีเอสตัวนี้ก็น่าสนใจสิคะ แต่การถือหุ้นต้องใช้เงินเท่าไหร่ มีขั้นต่ำหรือเปล่า ถ้าใครพอจะมีเงินเก็บหรืออย่างเจ้าของกระทู้เองที่สนใจอยากลงทุนในหุ้นแบบนี้อยู่แล้ว เลือกหุ้นที่ไปต่อแบบยาวๆได้อย่างแน่นอนก็ย่อมดีกว่านะคะ เสี่ยงน้อยหน่อย

2022.01.25 12:47

พัทธมน

ตอนนี้เรื่องตลาดหุ้นน่าจะไม่ค่อยทำกำไรได้มากแล้วละครับ เพราะว่าช่วงนี้แย่ไปตามๆกันจริงๆ ตอนนี้ใครๆห็หันไปเล่นพวกเหรียญดิจิตอลกันเยอะแล้วครับ แต่ละเหรียญ เราสามารถทำกำไรได้ค่อนข้างมากเลยนะครับ อย่างตอนนี้ที่ผมลงเล่น ก็ได้มาหลายพันบาทเลยครับ ใช้เวลาในการซื้อขายไม่นานมากด้วยนะครับ แถมยังเล่นไม่ยากด้วยนะ

2022.03.31 7:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี