Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทำประกันชีวิตให้พ่อ

ตอนนี้พ่ออายุเริ่มเยอะแล้วครับ ตามหัวข้อที่ถามเลยครับ ตอนนี้พ่ออายุ56แล้วครับแต่สุขภาพยังดีอยู่ครับลองอ่านๆมาบ้างแล้วแต่ก็ยังงอยู่ และมีให้เลือกหลายบริษัทมาก เลยอยากขอคำแนะจากทุกคน และอยากรู้ว่าแต่ละคนทำที่ไหนกันบ้าง เคลมยากไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ma-dee

เข้าไปอ่านแผนประกันในเว็บไซต์ของบริษัทประกันต่างๆ แล้ว list ออกมา เฉพาะแผนที่สนใจ และติดต่อกลับไปที่บริษัทประกัน เพื่อให้ตัวแทนเข้ามาเสนอและสอบถามข้อสงสัยต่างๆให้เคลียร์ในทุกๆคำถามที่มีข้อสงสัยในใจทั้งหมด ให้รีบทำถ้าทำได้ ถ้านานไปมากกว่านี้ อาจจะทำไม่ได้ หรือ อาจจะค่าเบี้ยที่โหดที่ไม่สามารถรับได้

2020.01.24 7:35

Jett

ขอแนะนำว่าควรมีตัวแทนค่ะ เพื่อ (ในกรณีที่ได้ตัวแทนดี) 1. หากมีปัญหาอะไร หรือ เจ้าของกรมธรรม์จะไม่สะดวกที่จะสอบถามบริษัทเพราะเจ็บไข้อยู่ ตัวแทนสามารถให้คำตอบในเบื้องต้นกับเจ้าของกรมธรรม์ได้ 2. ตัวแทนสามารถติดตามเรื่องให้ระหว่างเจ้าของกรมธรรม์ กับบริษัทได้ โดยที่ไม่ต้องเสียเวลาติดต่อกับบริษัทเอง (ซึ่งบางบริษัท เจ้าของกรมธรรม์ติดต่อเข้าไปสอบถามข้อมูลนิดเดียวต้องโอนสายไปมาหลายฝ่าย ใช้เวลาหลายวันในการตอบ หรือติดตามเรื่องให้) 3. ตัวแทนสามารถติดตามผลประโยชน์ให้กับเจ้าของกรมธรรม์ได้

2020.01.24 7:35

Phim

คุณมีคนรู้จักหรือคนใกล้ชิดเป็นตัวแทนประกันบ้างมั้ยคะ เรื่องทำประกันเนี่ย นอกจากความคุ้มครองต่างๆที่เหมาะกับแต่ละคน เรื่องเบี้ยประกันที่จะต้องจ่าย ตัวแทนประกันนี่ล่ะค่ะที่สำคัญมาก ถ้าเจอตัวแทนดีก็ดีไปค่ะ ถ้าเจอตัวแทนที่ไม่ใส่ใจลูกค้าแย่แน่ค่ะ จะถามจากเพื่อนหรือญาติก็ได้ว่าเขาทำประกันกับใคร บริษัทไหนน่ะค่ะ

2020.03.20 5:35

Tayakorn

อัตราประกันชีวิตของแต่ละบริษัทไม่เหมือนกันแต่ละคนก็ชอบไม่เหมือนกันแต่ส่วนตัวของเราใช้บริการกรุงเทพประกันชีวิตค่ะยังไม่เคยเคลมนะแต่ได้ยินเพื่อนหลายคนที่ทำแล้วก็คนรู้จักที่ทำส่วนใหญ่บอกว่าเคลมง่ายพอมีเรื่องก็ไม่ยุ่งยากค่ะ ของเราก็ทำกับตัวแทนแต่ว่ามีคนแนะนำตัวแทนให้เป็นคนรู้จักของเพื่อนก็เลยไว้ใจเขาได้อยู่ส่วนบริการก็ดีค่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อย่าลืมดูแลสุขภาพของคุณพ่อก่อนทำด้วยนะคะ

2020.05.18 12:46

Fern

คุณพ่อสุขภาพยังดีอยู่ ดีแล้วค่ะรีบทำประกันเลย ยิ่งอายุเพิ่มขึ้นเบี้ยประกันจะเพิ่มตามไปด้วย ดีใจแทนคุณพ่อที่มีลูกเอาใจใส่ดี คุณรู้จักกับตัวแทนประกันที่ไหนบ้างมั้ย ถ้ามีตัวแทนดีก็หายห่วงไปได้หลายอย่าง เริ่มตั้งแต่จะทำแผนประกันตัวไหนเขาจะแนะนำดีมากเลย ให้เราเลือกที่เหมาะกับความต้องการของเราค่ะ รีบไปทำประกันให้คุณพ่อนะคะ

2020.05.21 5:17

ธันย่า

ถ้าเป็นประกันชีวิต จะมีของ อลิอันซ์ อยุธยา ประกันชีวิต สุขใจ (เพื่อผู้สูงอายุ) ที่น่าสนใจนะ เป็นประกันแบบมีเงินคืนให้ทุก 5 ปี แบ่งจ่ายเบี้ยเป็นรายเดือนได้ และไม่ต้องตรวจสุขภาพค่ะ ประกันนี้สามารถเอาไปลดหย่อนภาษีได้นะคะ(กรณีถ้าพ่อคุณซื้อเอง แต่ถ้าคุณซื้อให้เอาไปลดไม่ได้ค่ะ) ประกันนี้เป็นแบบเบี้ยคงที่ตลอด ถ้าอยู่จนครบสัญญาจะได้เงินคืน 150%

2020.07.18 11:10

น้องสาว

หนูว่าพี่รีบทำประกันให้คุณพ่อเลยค่ะ ยิ่งตอนนี้คุณพ่อยังมีสุขภาพแข็งแรงดีอยู่ ถึงแม้ว่าอายุเท่านี้จะจ่ายเบี้ยประกันอาจจะสูงหน่อยแต่ก็คุ้มนะคะ หนูแนะนำให้พี่เลือกบริษัทประกันที่เราไว้วางใจได้ ถ้าพี่รู้จักตัวแทนประกันก็ยิ่งดีค่ะ ถ้ามีปัญหาอะไรตัวแทนก็จะช่วยเหลือพี่ได้อย่างเต็มที่ พี่ไม่ต้องกังวล ถ้าอาจพี่ไม่พอใจการใช้บริการ พี่ก็สามารถร้องเรียนที่ศูนย์ คปภ ได้ค่ะ

2020.07.23 2:27

มดตัวน้อยตัวนิด

ทั้งประกันชีวิตและประกันสุขภาพเดี๋ยวนี้มีเยอะจริงๆแหละ คงเพราะผู้คนให้ความสนใจเรื่องการวางแผนสุขภาพและการเงินมากขึ้น ยิ่งมีโรคอุบัติใหม่เกิดขึ้นแบบที่ไม่มีใครคาดคิดยิ่งน่าห่วงเลยล่ะ ถ้ามีงบประมาณในการทำประกันไม่ว่าจะเป็นประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพควรทำไว้ค่ะ ดีที่คุณเป็นห่วงคุณพ่อแต่ตัวคุณเองก็ควรทำไว้ด้วยนะคะ

2020.08.15 4:41

พะโล้

อยากทำประกันให้พ่อด้วยแม่ด้วยค่ะ แนะนำหน่อยนะคะ แล้วก็อยากรู้ว่าจะทำประกันชีวิตของบริาัทประกันทั่วๆไป หรือทำประกันชีวิตกับธนาคารอันไหนดีกว่ากันคะ? อย่างเช่น ทำประกันกับ AIA หรือ ทำประกันกับ SCB ดีคะ? หนูยกตัวอย่างหใ้แบบนี้หวังว่าจะไม่งงกับคำถามของหนูกันนะคะ คือถามแบบซื่อๆเลยค่ะเพราะยังไม่เคยทำประกันชีวิตมาก่อน

2020.08.31 7:47

ลิเดีย

คุณเป็นลูกที่น่ารักมากเลยค่ะ ที่ต้องการทำประกันให้คุณพ่อ คุณต้องรีบทำประกันให้คุณพ่อเลยนะคะอย่ารออยู่ เพราะตอนนี้ท่านยังมีสุขภาพดีอยู่ ส่วนที่จะเลือกบริษัทประกันอะไรนั้นก็สำคัญมากค่ะ คุณต้องเลือกบริษัทที่สามารถเคลมได้ง่าย เราเองก็ใช้บริการของบริษัทประกัน AIA ค่ะมีเพื่อนเป็นตัวแทนอยู่ เมื่อเราไม่สบายเราก็โทรบอกเพื่อนทุกครั้ง ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

2020.10.25 12:37

Katty

Katty ขอแนะนำประกันสำหรับผู้สูงอายุที่ชื่อว่า อาวุโสโอเคค่ะ เพราะว่าเป็นรายการที่ไม่ต้องตรวจสุขภาพแล้วก็ไม่วุ่นวายเหมาะสำหรับผู้สูงอายุจริงๆ ทั้งความคุ้มครองกัน พ่อกับแม่ของฉันก็ทำเหมือนกันค่ะ เพราะผู้สูงอายุหรือพ่อแม่ของเราที่ยังสุขภาพดี แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะสุขภาพดีร้อยเปอร์เซ็นต์นะบางครั้งอาจจะเจ็บป่วยอยู่บ้างแต่ยังไม่เคยจะต้องเข้าโรงพยาบาลก็เลยไม่มีประวัติการรักษา ถ้าไปทำประกันที่จะต้องตรวจสุขภาพก่อนเนี่ยบางครั้ง ก็ไม่สามารถทำได้

2021.05.12 5:37

Proudfah :)

ลูกๆคนไหนที่อยากทำประกันให้คุณพ่อคุณแม่ต้องรีบหน่อยค่ะ เพราะอายุของคุณพ่อคุณแม่ของคุณอาจเป็นตัวแปรของค่าเบี้ยประกันที่คุณต้องจ่าย ประกันบางฉบับค่าเบี้ยประกันขึ้นอยู่กับอายุของผู้เอาประกันภัยค่ะ อีกอย่างเรื่องความเจ็บไข้ได้ป่วยไม่เข้าใครออกใคร ถ้าพวกท่านเจ็บป่วยขึ้นมาจะได้มีเงินจากประกันที่ทำไว้ใช้จ่ายได้ทัน

2021.05.16 14:0

มอนเสตอร่า

@Katty เหมือนกันเลยค่ะ ทำประกันตัวนี้ให้พ่อเหมือนกันค่ะ เหมือนที่คุณว่าเลยทุกอย่าง ก็คือว่าสมัครง่ายไม่ต้องตรวจสุขภาพเหมาะสำหรับผู้สูงอายุ วัย 50 ขึ้นไปเหมาะมากๆเลย แล้วเขาคุ้มครองทั้งชีวิตแล้วก็ค่ารักษาพยาบาลด้วยนะ เพราะคนสูงอายุก็เสี่ยงเกิดอุบัติเหตุด้วยเหมือนกัน ที่ว่าทำตัวเดียวจบไปเลย สมัครง่ายไม่ยุ่งยากค่ะขอแนะนำ

2021.07.11 14:33

คุโรบูตะ

เห็นหลายๆคอมเม้นก็เข้ามาแนะนำประกันหลายแบบแผนสำหรับผู้สูงอายุแล้วก็เล่าประสบการณ์ประกันที่ตัวเองซื้อ ขอเป็นคนหนึ่งที่แนะนำนะครับเห็นยังไม่มี comment ไหนแนะนำแบบแผนนี้ให้จขกทเลย ผมอยากจะแนะนำ ประกันสำหรับผู้สูงอายุของเมืองไทยประกันชีวิตครับ โครงการเมืองไทยวัยเก๋า ไม่แพงนะครับคุ้มครองดีด้วยไม่ต้องตรวจสุขภาพ

2021.09.08 14:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี