Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ลงทุนทอง

สิ้นเดือนนี้จะได้เงินค่านายหน้าประมาณสองแสนบาทค่ะ เลยอยากนำเงินก้อนไปต่อยอดทำทุนแต่ตัวเองก็มีงานเต็มมืออยู่แล้วเลยคิดว่าจะลงทุนทองคำดีกว่าแต่ยอมรับตรงๆว่าไม่เคยทำมาก่อนเลยอยากขอคำแนะนำด้วยสำหรับคนที่จะเริ่มต้นใหม่จะต้องรู้อะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lucas

คุณเป็นนักลงทุนทองคำแท่งสไตล์ไหน คือเป็นนักลงทุนระยะยาว หรือ นักลงทุนระยะสั้นแบบซื้อมาขายไปเพื่อกำไรระยะสั้น หรือเป็นนักลงทุนประเภทส่วนผสมของทั้งระยะยาวและระยะสั้น เพราะสไตล์จะเป็นตัวกำหนดปัจจัยต่อเนื่องหลายๆ อย่าง คนเล่นทองระยะเวลาการลงทุนจะนานแค่ไหน หรือเราจะต้องใช้เวลาในแต่ละวันติดตามสถานการณ์ราคา

2020.01.24 7:35

Kantsom

ก่อนเริ่มลงทุนทองคำแท่ง ควรศึกษาและทำความเข้าใจกับความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับทองคำให้ดีก่อน เช่น มีค่าใช้จ่ายต้นทุนอะไรบ้าง อะไรที่อาจเป็นปัจจัย และมีผลกระทบกับราคาทอง และควรเริ่มต้นลงทุนด้วยพอร์ตลงทุนเล็กๆ ก่อน เพื่อฝึกทักษะความเข้าใจ และเก็บสะสมประสบการณ์ก่อนที่จะกระโจนลงเต็มตัว หรือเริ่มลงทุนในจำนวนที่สูง

2020.01.24 7:35

Ashwin

ดีนะครับที่คุณมีเงินเหลือพอที่จะลงทุนซื้อทองคำมาเก็บไว้ ขอให้ขายได้ราคาดีๆนะครับ ขยันทำงานรู้จักหารายได้เพิ่มน่าชื่นชมครับ ผมเองก็ทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือน รายจ่ายก็มากไม่ค่อยได้มีเงินเก็บสักเท่าไหร่ แค่จะซื้อทองเป็นของขวัญให้ภรรยา ตอนนี้ยังซื้อไม่ได้เลยครับ แต่ตั้งใจไว้แล้วว่าอยากจะให้ของขวัญวันครบรอบแต่งงานแบบพิเศษสุดๆสักปี ต้องซื้อทองให้เขาสักเส้นให้ได้ครับ

2020.03.20 7:8

Wanwisa

เราก็ไม่เคยลงทุนทอง แต่ว่ามีเพื่อนเป็นเจ้าของร้านทองค่ะ เขาบอกว่าถ้าจะลงทุนทองเนี่ยควรซื้อทองเป็นแท่งเป็นทองที่จับต้องได้แต่ไม่แนะนำให้ซื้อเป็นหุ้นทองเพราะราคามันขึ้นลงบ่อยมาก ยิ่งช่วงนี้ที่คลินิกระบาดนะ ร้านหลายร้านแทบจะไม่รับซื้อทองกันแล้วราคาทองที่ต่างจังหวัดก็ไม่ดีเหมือนในตัวกรุงเทพฯด้วย หลายคนเลยแนะนำว่า ถ้าเก็บเป็นเงินสดได้ก็ดีกว่าลงทุนกับทองในช่วงนี้นะคะ

2020.05.19 14:27

บรรเทิง

เดี๋ยวนี้มี application ที่ช่วยให้เราสามารถลงทุนกับทองคำได้แล้วนะครับ โดยที่เราไม่จำเป็นต้องมีการซื้อทองมาจริงๆ เพียงแค่หวังเงินเข้าไปใน application ก็สามารถที่จะซื้อทองจริงๆมาส่งที่บ้านได้เลย เหมือนกับการเล่นหุ้นนั่นแหละครับ เมื่อทองมีราคาสูงขึ้นคุณก็จะได้รับผลตอบแทนตามมาทีหลัง สามารถจะเปลี่ยนเป็นเงินหรือว่าทองมาส่งที่บ้านก็ได้

2020.10.24 14:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี