Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากซื้อบ้าน

สามีกับดิฉัน เราสองคนเราปรึกษากันว่าอยากซื้อบ้านเป็นของตัวเองสักหลัง ตอนนี้เราอยู่บ้านของครอบครัวสามี เราอยากซื้อบ้านไม่ต้องใหม่ค่ะมือสองก็ได้แต่เพื่อนหลายคนกลัวว่าเราจะได้บ้านไม่ดี ถ้าเราตัดสินใจจะซื้อบ้านเราควรเริ่มต้นจากอะไรดีเหรอคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Udom

เกินกว่า 70% ของคนซื้อบ้านมือสองมักจะขอสินเชื่อจากสถาบันการเงิน คำถามข้อนี้เจ้าของบ้านหรือนายหน้าก็ตอบคุณได้ไม่ดีเท่ากับสถบันทางการเงินที่เราต้องการกู้แน่นอน ถ้าคุณอยากรู้ว่าบ้านมือสองในฝันหลังใหม่ของคุณจะได้สินเชื่อประมาณเท่าไรลองหารายละเอียดจากธนาคารหลายๆที่ดู

2020.01.24 7:35

วรรณ

การซื้อบ้านสักหลังเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนมาก โดยอย่างยิ่งบ้านมือสองและบ้านหลุดจำนอง แน่นอนว่าคุณสมบัติบางข้อก็อาจจะไม่ตรงใจคุณทั้งหมด เพียงแต่สิ่งที่คุณต้องมีในมือคือข้อมูลที่ถูกต้องและเชื่อถือได้ สำหรับใครที่กำลังจะซื้อบ้านมือสองและต้องเจรจากับนายหน้าหรือกระทั่งเจ้าของบ้านโดยตรง

2020.01.24 7:35

อมร

ก็ต้องดูว่าเราต้องการบ้านแบบไหนบ้านที่เราอยู่ระแวกที่อยู่อาศัยเป็นยังไงปลอดภัยหรือเปล่า หลังจากนั้นก็เป็นราคาของบ้านค่ะบ้านจะมือใหม่มือสองราคาก็ยังแพงอยู่ดี ก็เลยต้องมาคิดถึงว่าถ้าเราจะกู้ขอสินเชื่อบ้านและที่อยู่อาศัยกับธนาคาร ก็ต้องมาดูกันว่ากำลังของตัวเรากับสามีจะสามารถผ่อนบ้านหลังนี้ไปอีก 30 40 ปีได้ไหม อันนี้เป็นเรื่องสำคัญที่ต้องคิดจริงๆนะคะ

2020.05.19 14:28

มีนา

ก็ต้องดูสภาพของบ้านนั่นแหละค่ะ เราต้องเลือกบ้านให้ดีก่อน ก็เดี๋ยวนี้บ้านมือ 2 สภาพบ้านไม่ค่อยดีเท่าไหร่แล้วนะคะ ถ้าอยากได้ราคาถูกก็เลือก บ้านที่ถูกธนาคารยึดสิคะ ถึงแม้ว่าจะราคาถูกดีแต่ก็ต้องดูเกี่ยวกับฐานรากให้ดีและบริเวณบ้านหรือสภาพปัจจัยอย่างอื่นรอบด้านค่ะ ไม่อย่างนั้นแล้วก็ต้องมาปวดหัวในเรื่องค่าซ่อมบำรุงทีหลังก่อนจะไปถึงเรื่องกู้ซื้อ

2020.10.24 14:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ZAFIRA 2.2 CDX ใช้ดีไหม

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (อี วอลเล็ต)

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

Truemoney / ทรู มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

mPay ผูกกับsamsung payได้ด้วย

เมื่อก่อนmPay ใช้งานค่อนข้างจำกัดมากจริงๆครับ ผมเคยใช้เมื่อก่อนเพราะความยากเลยเลิกใช้ครับ แต่ที่หันกลับมาใช้อีกก็เพราะว่าช่วงนี้ mPayมีโปรครับ คือสมัครไว้รับเงินฟรีครับ ช่วงนี้ผูก samsung pay แจก 100 ใช้จ่ายได้เงินคืน 50% ไม่เกิน 100 ผูกบัญชี ธ.กรุงเทพ แจก 100 หมดเงินแล้วก็รอโปรใหม่ มีเงินโปรเข้ามาให้เกลือบทุกเดือนเลยครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี