Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขอความรู้ก่อนซื้อบ้าน

ช่วงนี้มีความคิดอยากซื้อบ้านสักหลัง แถวๆที่ทำงานก็มีบ้านมือสองหลายหลังที่สวยๆ ดูแล้วน่าสนใจคิดว่าบ้านส่วนมากที่เราเจอเป็นบ้านใหม่มือสองค่ะ แต่ก็ไม่แน่ใจนะคะ เลยอยากขอความรู้ค่ะว่าเราควรตรวจสอบอะไรบ้างจากบ้านใหม่มือสองคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sa

ลองขอพบกับเจ้าของบ้านมือสองโดยตรงเพื่อพูดคุยกัน ส่วนมากแล้วเจ้าของบ้านไม่ได้ขายบ้านเป็นอาชีพครับ หลายๆ คนก็จะคุยกับคุณแบบตรงไปตรงมา และอาจจะทำให้คุณได้รู้ข้อมูลมากขึ้นเกี่ยวกับบ้านมีหลายครั้งที่เจ้าบ้านจะแถมเฟอร์นิเจอร์อะไรเล็กๆ น้อยๆ ไว้ด้วยเหตุผลว่าไม่สะดวกย้ายติดไปด้วย นี่อาจจะรวมถึงบริการโทรศัพท์ อินเตอร์เน็ต หรือเคเบิ้ลทีวี

2020.01.24 7:35

patcharapon

สิ่งที่สำคัญพอๆ กับว่าเพื่อนบ้านคุณเป็นใคร การรู้ก่อนว่าบ้านคุณติดกับอะไร เช่น มีตรอก ซอก ซอยอะไรหรือไม่ ติดสระน้ำ มีถนนใหญ่ หรือตำแหน่งของบ้านที่คุณสนใจอยู่ส่วนไหนของโครงการคุณกำลังซื้อคุณภาพชีวิตด้วย แน่นอนว่ามีปัจจัยละเอียดมากมายที่ส่งผลต่อการใช้ชีวิต

2020.01.24 7:35

ศิริวรรณ

ก็ต้องไปดูตัวบ้านเขาว่าบ้านเขาก่อสร้างดีไหมคือสมัยนี้ไม่เกี่ยวว่าบ้านมือ 1 มือ 2 นะคะบ้านสร้างใหม่บางครั้งช่างก่อสร้างเขาทำงานไม่ละเอียดก็มีปัญหาค่ะหลังคารั่ว ปูกระเบื้องแตก คือต้องดูตัวบ้านค่ะเพราะการได้บ้านใหม่ไม่ได้รับประกันว่าบ้านนั้นจะอยู่ในสภาพดีนะเพราะช่างสมัยนี้ไม่ใช่ทุกคนจะซื่อสัตย์ ก็เลยก่อนจะซื้อบ้านก็อยากให้ดูสภาพบ้านจริงๆดีๆก่อนค่ะ

2020.05.19 14:32

วสิน

ปกติถ้าเป็นบ้านใหม่ก็จะสามารถสังเกตได้ด้วยตาเปล่านะครับ เราดูได้เลยจากสีหรือว่ามีคนเข้าไปอยู่หรือยัง สังเกตได้ว่าโครงการนี้กำลังขายอยู่ไหม ปกติแล้วถ้าเป็นโครงการหมู่บ้านที่กำลังสร้างก็จะเป็นบ้านใหม่ครับ ซึ่งบ้านใหม่แน่นอนว่าราคาแพงมาก ถ้าอยากได้บ้านราคาถูกก็แนะนำเป็นบ้านที่ธนาคารยึดนั่นแหละครับู่ ราคาถูกแต่ต้องดูให้แน่ใจว่าคุณภาพยังดีอยไหมครับ

2020.10.24 15:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรกดเงินสด,สินเชื่อเพื่อธุรกิจ

คุณสมบัติของคนที่มีอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัวที่จะสมัครบัตรเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ มีอะไรบ้าง?

บัตรกดเงินสดเซ็นทรัล เดอะวัน เฟิร์สช้อยส์ / กรุงศรีเฟิร์สช้อยส์

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด A money ให้วงเงินสินเชื่อเท่าไหร่ และใช้ผ่อนชำระสินค้าด้วยอัตราดอกเบี้ยต่ำเหมือนบัตรอื่นได้มั้ย?

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช หลายขั้นตอนกว่าจะได้

ของผมสมัครไปแล้วทางเจ้าหน้าที่ติดต่อมาให้ แมสเซ็นเจอร์ วันที่ จันทร์ที่ผ่านมา ผ่านไปวันนี้หจะครบสัปดาห์แล้วครับ sale โทรมาถามข้อมูลเบื่องต้น แล้วบอกจะส่งให้หัวหน้าแล้ววันที่ มีเจ้าหน้าที่โทรมาถามเรื่องดอกเบี้ยแล้วระยะเวลาการส่ง แล้วบอกจะส่งเรื่องเข้าระบบให้ครับ รอประมาณ 7 วัน ทำไมตรวจสอบนานมากครับ นี่ผมชักลังเลแล้วครับว่าจะได้ไหมครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ให้ผมได้ทำอะไรแบบที่ตั้งใจไว้จริงๆครับ CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคชเป็น แหล่งเงินทุน ที่เหมาะสมกับชีวิตผม เพื่อเริ่มต้นสิ่งดีๆในทุกๆโอกาส ตอนนี้ผมมีร้านค้าที่สมบูรณืแบบแล้วครับ นี่ถ้าส่งหมดแล้วผมจะขอวงเงินเพิ่มอีกครับ เอามาขยายร้านเพราะส่งง่าย ดอกไม่แพง เจ้าหน้าที่ก็คุยง่าย

บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

ถือบัตรยัวแคช มา5ปี ไม่เคยเพิ่มให้แบบอัตโนมัติ เคยยื่นเอกสารขอเพิ่มก้อไม่เพิ่ม จนเมื่อไม่กี่วันมานี้ ได้รับข้อความว่าจะเพิ่มยอดเงินให้ ก็แปลกใจว่าไม่ได้ไปขอเิ่มอะไร เลยไปที่สำนักงานสอบถามเจ้าหน้าทีเจ้าหน้าที่ก็ยังให้คำตอบไม่ได้ว่าข้อความมาจากไหนเรื่องจริงๆหรือป่าวแบบนี้ก็เสียเวลาเปล่าสิเราต้องเิดนทางเขาไปในเมืองฟรีๆ

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี