Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ความต่างของหุ้นและหุ้นกู้

ผมสังเกตว่านักลงทุนส่วนใหญ่จะรู้จักตราสารทุนหรือหุ้นกันอยู่แล้ว แต่มีหุ้นอีกตัวที่ผมยังไม่ค่อยคุ้นเท่าไรก็คือหุ้นกู้ หุ้นและหุ้นกู้มันมีความแตกต่างกันยังไง เกี่ยวกับเรื่องการลงทุนหรือเปล่าครับ ขอช่วยตอบให้หายสงสัยด้วยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phloi

หุ้นกู้” จัดเป็นตราสารหนี้ ผู้ถือตราสารหรือนักลงทุน “มีสถานะเป็นเจ้าหนี้” ผลตอบแทนที่ได้จะมีความสม่ำเสมอและแน่นอนโดยอยู่ในรูปของดอกเบี้ย ส่วนหุ้นกู้” คือ การลงทุนในรูปแบบ “ให้ยืมเงิน (ผู้ลงทุนเป็นเจ้าหนี้)” ผลตอบแทนแน่นอนผู้ที่ถือหนี้ตราสารสามารถที่จะขอเรียกร้องสิทธิประโยชน์ที่เสียไปได้

2020.01.24 7:35

Siam

ความแตกต่างที่สำคัญอีกอย่างระหว่าง ตราสารหนี้ กับ ตราสารทุน ก็คือ ในกรณีที่ผู้ออกตราสารไม่สามารถดำเนินกิจการต่อไปได้และอยู่ในสภาพล้มละลาย สิทธิการเรียกร้องในสินทรัพย์ของบริษัทผู้ออกตราสารจะแตกต่างกัน โดยผู้ถือตราสารหนี้ซึ่งมีสถานะเป็นเจ้าหนี้จะมีสิทธิเรียกร้องความเสียหายได้

2020.01.24 7:35

Sawai

ถ้ารู้จักตราสารหนี้นะคะหุ้นกู้คือตราสารหนี้ที่จะออกโดยทางเอกชนจุดประสงค์ของการออกหุ้นกู้ก็คือเพื่อระดมทุนสำหรับใช้จ่ายใน กิจการหรือการบริหารต่างๆของบริษัทอย่างเช่นเพื่อการลงทุนขยายกิจการซื้ออุปกรณ์หรือเพื่อก่อสร้างโรงงานอะไรแบบนี้ แล้วก็หุ้นกู้สามารถแบ่งออกเป็นหน่วยแต่ละหน่วยได้ค่ะแล้วก็จะแต่ละหน่วยนั้นก็จะมีมูลค่าเท่าๆกัน ประมาณนี้ค่ะ

2020.05.19 14:32

การ์ตูน

อายุของหลักทรัพย์ทั้งสองประเภทก็แตกต่างกันด้วย โดยที่หุ้นสามัญถือเป็นหลักทรัพย์ที่ไม่มีวันหมดอายุเท่าที่บริษัทผู้ออกหุ้นสามัญยังไม่ล้มละลายหรือถูกเพิกถอนออกจากตลาด นักลงทุนก็สามารถทำการซี้อขายและถือครองหุ้นนั้นได้ต่อไปเรื่อยๆ ซึ่งต่างกับหุ้นกู้ที่จะถูกกำหนดวันครบกำหนดวันหมดอายุไว้ล่วงหน้าอย่างชัดเจน

2020.10.25 8:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี