Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผลตอบแทนในการลงทุนตราสารหนี้

ผมเพิ่งเคยได้ยินการลงทุนแบบตราสารหนี้หรือที่เขาเรียกหุ้นอีกตัวหนึ่ง ที่ผมอยากสอบถามคือการเล่นตราสารหนี้มันดีกว่าการลงทุนเรื่องอื่นๆอย่างไรครับ เพราะสังเกตว่าหลายคนหันไปเล่นตราสารหนี้แทนการลงทุนที่เขาเคยเล่นอยู่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Som

ตราสารหนี้เป็นพันธะสัญญาที่ระบุไว้อย่างชัดเจนให้ผู้ออกตราสารหนี้ต้องจ่ายดอกเบี้ยตามจำนวนงวดที่ระบุไว้ให้แก่ผู้ลงทุนในตราสารหนี้ จนกระทั่งเมื่อครบกำหนดอายุไถ่ถอนก็จะต้องจ่ายคืนเงินต้นทั้งหมดพร้อมทำให้ง่ายต่อการคาดการณ์ว่าในแต่ละปีจะมีรายได้จากดอกเบี้ยปีละเท่าไร และจะได้ในช่วงเวลาใด จึงเหมาะสำหรับนักลงทุนที่ต้องการรายได้ที่แน่นอนสม่ำเสมอ

2020.01.24 7:35

ถนัด

ตราสารหนี้ของภาครัฐถือเป็นการลงทุนที่ปลอดภัยไม่มีความเสี่ยงจากการผิดนัดชำระหนี้ (Risk-free) เนื่องจากมีรัฐบาลและหน่วยงานภาครัฐเป็นผู้ออกตราสารหนี้ ส่วนการลงทุนในตราสารหนี้ภาคเอกชนนักลงทุนสามารถที่จะพิจารณาความสามารถในการชำระหนี้ของบริษัทที่สนใจลงทุนได้จาก อันดับความน่าเชื่อถือ

2020.01.24 7:35

Joe

ถ้าปกติแล้วถ้าเรา ลงกับหุ้นกู้หรือตราสารหนี้ของบริษัทเอกชนปกติแล้วเราจะได้รับการจ่ายดอกเบี้ยปีละ 2 ครั้งหรือว่าทุกๆ 6 เดือน แต่ว่าหุ้นกู้บางรุ่นก็อาจจะจ่ายปีละ 4 ครั้งหรือว่าทุกๆ 3 เดือนก็มีค่ะ แต่ผลตอบแทนจากหุ้นกู้มี ภาษีที่ต้องเสียจากหุ้นกู้ก็มีอยู่นะคะสำหรับอายุของหุ้นกู้ก็จะต้องเสียภาษีรายได้ด้วยเหมือนกัน

2020.05.19 14:33

พา

ที่หลายคนหันไปเล่นลงทุนในตราสารหนี้เพราะว่าการลงทุนในตราสารหนี้มีความปลอดภัยมากกว่าการลงทุนในหุ้นทั่วไปค่ะ เพราะหุ้นของตราสารหนี้เป็นหุ้นของรัฐบาล รัฐบาลเป็นคนถือหุ้นตราสารหนี้ตัวนี้ ทำให้มั่นใจว่าไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นรัฐบาลก็สามารถรับผิดชอบได้ ก็คือเราจะไม่ต้องแบกรับความเสี่ยงตรงนั้นค่ะ แต่แน่นอนว่าไม่ใช่ว่ามีความเสี่ยงเลยนะคะ

2020.07.05 8:20

นัชชา

หุ้นของตราสารหนี้ก็ดีเหมือนกันนะคะ เพราะว่าเป็นหุ้นที่ทางรัฐบาลจะเตรียมขึ้นมา ถึงแม้ว่าดูเหมือนเราจะเป็นฝ่ายที่ลงทุนหรือต้องจ่ายเพื่อซื้อตราสารหนี้มาก่อน แต่ก็ช่วยให้เราสามารถที่จะได้รับผลกำไรหรือผลตอบแทนเป็นประจำทุกปี และยังสามารถเก็บไว้เพื่อขายต่อให้กับคนอื่นได้ด้วย เป็นการลงทุนที่ได้รับผลตอบแทนที่ค่อนข้างจะแน่นอนค่ะ

2020.07.05 9:59

เข็มทิศ🧭

การลงทุนในตราสารหนี้อาจมีความเสี่ยงต่ำและปลอดภัยกว่าเพราะเป็นหุ้นของรัฐบาลก็จริง แต่ก็ถือเป็นการลงทุนอยู่ดี และ "การลงทุนทุกอย่างมีความเสี่ยง" ครับ ดังนั้น ผู้ลงมุนจึงต้องมีความรู้และความเข้าใจในการลงทุนที่เขาสนใจจริงๆก่อน ผมเองก็ไม่ได้มีความรู้อะไรมากมายแต่เป็นห่วงผู้ที่สนใจอยากลงทุนเพราะนั่นเป็นเงินที่คุณอุตส่าห์เก็บออมมาครับ

2020.08.18 15:21

ลำไย

ถ้าเป็นผม ผมเองก็เลือกที่จะลงทุนกับตราสารหนี้นะครับเพราะผมมีเงินทุนหรือรายได้ไม่มากแต่อยากลงทุน ในฐานะของผมตอนนี้ก็เลยคิดว่ารับความเสี่ยงได้มากยังไงก็คงเหมาะกับการลงทุนตราสารหนี้นะครับจากที่อ่านความคิดเห็นของคนที่มาอธิบายเรื่องภาษานี่ก็ยิ่งทำให้ผมมั่นใจว่าผมเหมาะกับการลงทุนตัวนี้มากที่สุด เอาไว้ผมเก็บเงินเพื่อการลงทุนมากขึ้นกว่านี้ผมค่อยลองลงทุนอะไรที่เสี่ยงมากขึ้นครับ

2020.08.31 20:27

มิน

ตราสารหนี้ค่อนข้างที่จะได้รับผลตอบแทนที่แน่นอนครับ ในเมื่อเราซื้อมาแล้วสามารถที่จะขายต่อและได้รับกำไรในส่วนต่างได้ด้วย เป็นเหตุผลที่ว่าทำไมผู้คนถึงอยากจะลงทุนกับตราสารหนี้นั้นเอง ยิ่งระยะยาวเท่าไหร่ก็ยิ่งจะได้รับผลตอบแทนที่สูงใครๆก็ชอบนะสิครับ ผมเองรอขนาดนั้นไม่ไหวหรอกผมเอาไปลงทุนกับ การออมทองดีกว่า

2020.10.24 15:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี